เป็นเด็กเสี่ย​ ถือเป็นความคิดที่ฉลาดจริงมั้ย?

เรามีคนรอบตัวขาดโอกาสหลายอย่าง​ ​เพราะฐานะไม่ดี​ มีภาระค่าเทอม​ ค่ากินค่าอยู่เลยไปเป็นเด็กเสี่ย​ ถ้าคิดแบบขายของก็ถือว่าคุ้มนะได้เงินมาใช้​ และยังเรียนจบต่อยอดอนาคต​(ถามคนมีความรู้ด่านเศรฐศาสตร์​มาตอบให้ความรู้ทีค่ะการลงทุนแบบนี้คุ้มจริงไหม)​ แต่เรายังมีความตะหงิดใจอยู่ว่ามันดีจริงมั้ย​ อาจเป็นเพราะค่านิยมหรืออะไรสักอย่างที่ทำให้เรารู้สึกมองเผินๆเหมือนจะดี​ ขอชวนทุกคนมาร่วมแสดงความคิดเห็นค่ะ
**ปล.มีคนรู้จักไปทำค่ะ​ แค่สงสัยอยากรู้​
แก้ไขข้อความเมื่อ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 28
จะฉลาดถ้าทำได้ทุกข้อต่อไปนี้ (แต่คิดว่าส่วนใหญ่ทำไม่ค่อยได้)

1. กำหนดจำนวนเงินที่จะโกยชัดเจน ได้ตามเป้าแล้วหยุด อย่าโลภ อย่าเคยตัว
2. กำหนดเวลาโกยชัดเจน กี่เดือนกี่ปีแล้วเลิก เหมือนข้อ 1
3. เอาเงินที่ได้ไปต่อยอดลงทุนให้งอกเงย ใช้เฉพาะเรื่องจำเป็น เช่นค่าเรียน กินอยู่ ตามที่อ้างว่าทำให้จำเป็นต้องมาเป็นเด็กเสี่ย ห้ามซื้อของฟุ้งเฟ้อเกินตัว
4. ให้คนรู้น้อยที่สุดว่ากำลังเป็นเด็กเสี่ย ไม่รู้เลยยิ่งดี แม้แต่เพื่อนสนิทที่ไม่รู้จะหักหลังเราได้เมื่อไหร่ ตัวเสี่ยเองเลือกที่ดูหน้าบางๆ ห่วงภาพลักษณ์ ก็จะไม่ปากโป้งแน่
5. อย่าให้มีหลักฐานที่จะมาโยงเราในอนาคตได้ว่าเคยเป็นเด็กเสี่ย

นี่คิดให้ แบบโลกไม่สวย ตามความจำเป็นที่ชอบอ้างกัน ว่าต้องหาค่าเทอม เรียนให้จบ แล้วถึงจะหางานทำ แต่ส่วนใหญ่ทำกันได้มั้ย เคยตัวติดสบายฟุ้งเฟ้อกันก็เยอะ พอจะทำงานก็ไปคิดเทียบ ทำงานแทบตายเดือนนึงได้ไม่เท่าเสี่ยให้ ก็มักจะหลงติดกับวังวนต่อไป
ความคิดเห็นที่ 23
โหว่ แต่ละความคิด คือกลัวอดตายกันแท้
ตั้งใจเรียนครับ หางานหาการทำดีๆ
สวยรวยเก่งมีเยอะแยะ
ศักดิ์ศรีกินไม่ได้
แต่ยังไงซักวันเราก็กินข้าวไม่ได้อยู่ดี
ก็แล้วแต่ชีวิตใครชีวิตมัน
แต่ถ้าผมเป็นพ่อคนคงไม่ภูมิใจอะไรแบบนี้
ความคิดเห็นที่ 1
ก็ดีกว่า พวกโกงบ้านเมือง โกงภาษีประชาชน แล้วมีหน้ามีตาในสังคม ครับ ไม่ได้สนับสนุน แต่ทุกคนมีข้อจำกัด ดีชั่วเรารู้ แต่เราอย่าทำให้คนอื่นเดือดร้อนก็พอนะครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่