สอบถามเรื่องอัตตา ถ้าละได้รูปขันธ์จะตายทันทีเลยไหม?

สวัสดีครับขอสอบถามหน่อยครับ

ปกติแล้วจิตจะเกิดดับตลอด และยึดติดกับ
รูป เวทนา สัญญา สังขาร วิญาณ

ทีนี้ระหว่างที่จิตไปเกิดกับเวทนา รูปเราอาจจะกลายเป็นคนขนาดสติ อันนี้พอเข้าใจ
แต่ผมรู้มาว่า กายของเราจะมีผีสิงไม่ได้ เพราะเรามีอัตตา ยึดถือว่ารูปนี้เป็นของเรา ไปจนกว่ากายนี้จะแตกดับ

คำถามคือ ถ้าเกิดเราละได้ ว่ารูปนี้ไม่ใช่ของเราขึ้นมา จิตจะหลุด และรูปเราจะตายทันทีเลยไหม?
หรือจิตทิ้งกายยาว จนเหมือนเจ้าชายนิทรา หรือกลายเป็นเหมือนหุ่นขี้ผึ้ง มีแต่รูปกายแต่ไม่มีจิตอาศัย

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่