อยากสอบถามคนที่กำลังรู้สึกท้อแท้กับงานหน่อยค่ะ

สวัสดีค่ะ เราเป็นคนหนึ่งที่ตอนนี้รู้สึกท้อแท้กับการทำงานมากๆ (ทั้งที่สภาพการณ์ตอนนี้ไม่น่าท้อแท้ 55555+)

จะเล่าชนวนเริ่มต้นที่ทำให้รู้สึกท้อแท้ คือ งานเริ่มเบียดบังความเป็นส่วนตัวที่มากขึ้น

ด้วยความที่เราเป็นเด็กจบใหม่ (เมื่อ 2 ปีที่แล้ว 5555+) ตอนช่วงนั้นรู้สึกว่างานท้าทายน่าลองทำไปซะหมด

แต่ไม่เคยถามตัวเองเลยว่าจริงๆแล้วอยากทำไหม แต่พอก้าวขาเข้ามาแล้ว การที่เราจะปฏิเสธที่จะเดินออกมาจากตรงนั้นมันยากแล้วค่ะ

เลยรู้สึกว่าต้องทำงานหนักขึ้น เริ่มกดดันกับตัวงานที่รู้สึกไม่เข้ากับตัวเองมากขึ้น 

ประกอบกับตอนนี้ก็มีเรื่องส่วนตัวที่กวนใจอยู่ตลอดเวลา 

เลยมีบางครั้งที่จะมีอารมณ์รู้สึก เบื่อการไปทำงาน ไม่ค่อยอยากอาหาร ไปเที่ยวไม่ค่อยสนุกเท่าไหร่

จนบางทีเราก็กลัวจะเป็นซึมเศร้ามากๆ เพราะอาการมันหนักจนถึงขั้นไม่กินอะไรเลยทั้งวันและไปเที่ยวทุกที่ก็คือไม่มีความสุขเลย!!!

อยากถามเพื่อนๆที่กำลังรู้สึกมีอาการท้อแท้แบบนี้เหมือนกันว่า มีวิธีจัดการกันยังไงบ้างค่ะ 
(แต่ถ้าแพลนตอนนี้ของเราก็คือเรากำลังที่จะวางแผนลาออกจากงาน และ หางานใหม่ที่เหมาะกับตัวเองมากกว่า ก่อนที่จะไม่มีเวลาเปลี่ยนค่ะ ^^")

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่