แฟนใช้เงินวันละ 500-1000 บาท นี่ถือว่าเยอะไหมคะ

แฟนเป็นชาวต่างชาติ แต่เค้าใช้เงินเปลืองมากค่ะเราพยายามสอนเค้าให้ใช้ประหยัดวันละ 300-400 ก็พอเพราะเศรษฐกิจไม่ดีช่วงนี้แต่เงินเดือนเค้าประมาณ 35000-40000 เป็นอ.สอนในไทย แต่เขาบอกว่าเงินเดือนถือว่าน้อยถ้าเทียบกับบ้านเขาแต่เขาอยากใช้ชีวิตที่เมืองไทยแล้วในเมื่อแฟนเราใช้ 500-1000 บาท/วัน เลยทำให้เรากลายเป็นคนที่ประหยัดแทนเราเลยกำหนดว่าเราต้องใช้เงินไม่เกิน 300/วัน อย่างมากถ้าไม่ไอ้ซื้อของใช้เข้าบ้านซื้อเฉพาะอาหารต่อวันก็วันละ 150-200 แต่แฟนเราวันละ 1000 หรือเยอะกว่าพัน บางวันออกไปกินข้าวนอกบ้านก็ประมาณ 2000 บาทหรือมากกว่า อยากเก็บเงินแต่ไม่รู้จะทำไงช่วยแชร์หน่อยนะคะ ใครมีไอเดียการเก็บเงินให้อยู่และประหยัด

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 2
เงินเค้า เค้าหามา อย่าเอานิสัยขี้งก ไปจำกัดสิทธิคนอื่นเพียงเพราะตัวเองอยากประหยัด
ความคิดเห็นที่ 15
ผมมองว่าถึงคนละกระเป๋าแต่เป็นแฟนกันต้องพูดเรื่องเงินได้เพราะไม่ใช่เพื่อน เนื่องจากเราอยู่ด้วยกัน อยู่แบบฉันผัวเมีย เหมือนคนในครอบครัวที่สามารถพูดเรื่องเงินได้ ที่เราจะร่วมทกข์และสุขกัน เรามีเจตนาดี ผมมีแฟนต่างชาติเหมือนกัน เราแยกกระเป๋ากัน แต่ผมก็มีวิธีบอก เช่น เงินของเธอ เธอจะใช้ยังไงก็ได้นะแต่ที่พูดเพราะเราแคร์และรักและจะไม่พูดอีก ถ้าใช้เงินฟุ่มเฟือยแบบนี้และถ้าไม่สบายขึ้นมาจะเอาเงินที่ไหนจ่าย หรือถามไปว่าเศรษฐกิจแบบนี้ ถ้าตกงานจะทำยังไง หรือควรจะมีเงินฉุกเฉิน8เดือนเอาไว้จ่ายเรื่องที่จำเป็น หรือให้ธรรมชาติลงโทษเขาเอง ส่วนตัวผมจะไม่เอาใครมาเป็นภาระเรื่องเงินเพราะผมไม่ยืมเงินใครโดยเฉพาะแฟน
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่