มือใหม่ออนกริด ขอสอบถามผู้รู้ ผู้ใช้งานจริงเกี่ยวกับออนกริดเพื่อลดค่าไฟฟ้าในบ้านครับ

กรณีบิลค่าไฟฟ้าประมาณเดือนละ 3000-4,000฿ ถ้าอยากติดตั้งโซลาร์เซลล์ออนกริด
โดยคำนวณจากค่าไฟช่วงกลางวันประมาณ 1/3 คือ 1,000-1,200฿ หรือเดือนละ 300 หน่วย (สมมติค่าไฟฟ้าหน่วยละ 4 บาท)

1. เราเลือกระบบ 2kW เพื่อผลิตไฟฟ้าวันละ 5 ชม.ได้ 10 หน่วย เพียงพอไหมครับ
2. ถ้าเลือก inverter แบบมีกันย้อน เราไม่ต้องแจ้งกฟน./กฟภ.ได้หรือไม่ครับ แบบมีกันย้อนปลอดภัย 100% ไหม
3. ถ้าเลือกแบบขายไฟฟ้าให้กฟน.ด้วย ยุ่งยากหรือคุ้มค่าหรือไม่ครับ เพื่อจะเพิ่มการลงทุนเป็น 5kW (เกินการใช้ไฟฟ้ากลางวัน)
4. การเลือกผู้รับเหมาติดตั้งควรพิจารณาปัจจัยใดเป็นสำคัญ

_/|\_ขอบพระคุณทุกท่านครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่