[CR] มีสปอยล์เพียบ Mulan 2020 เวอร์ชันนี้โตขึ้น สมเหตุสมผลขึ้น แม้จะไม่อลังการเท่าการ์ตูน

ก่อนไปดูอ่านสปอยล์เยอะ ไม่ได้คาดหวังอะไร เพราะหนังที่ทำมาจากการ์ตูนของดิสนีย์ ดูหลายเรื่องแล้วก็ผิดหวังทุกเรื่อง 
แต่เอาจริงๆ มู่หลานเวอร์ชันนี้ เรากลับชอบอะไรมากมาย แม้มันจะไม่หวือหวาหรือมีมุขเหมือนอนิเมชัน 

ส่วนตัวเวอร์ชันนี้ คิดว่าหนังมีความพยายามเป็นเฟมินิสต์มากขึ้น โดยการเปลี่ยนเอามูชูที่เป็นมังกรออก แล้วเอานกฟินิกซ์ใส่เข้ามาแทน 
ตามความเห็นเรา นกฟินิกซ์คือสิ่งแทนเพศหญิงค่ะ จะสังเกตุได้ว่าไม่มีใครเห็นนกฟินิกซ์นอกจากตัวมู่หลาน
จะเห็นว่าตอนหลัง นางบินขึ้นฟ้าไป เหมือนมู่หลานที่เติบโตขึ้น ไต่เต้าขึ้นไป สร้างชื่อเสียงให้ตระกูล

กงลี่ หรือแม่มด จะมองว่าเป็นแฟนตาซีก็ได้ แต่เรามองนางเป็นสัญลักษณ์อีกเช่นกัน 
ตัวกงลี่แทนกบฎค่ะ ไม่ว่าจะเป็นตอนที่นางเหมือนแปลงร่างเป็นคนนั้นคนนี้ แต่จริงๆ แล้วคือคนๆ นั้นน่ะละที่เป็นอีกฝ่าย 
ในความเป็นจริง การก่อกบฎระดับจะโค่นล้มจักรพรรดิ์ มันต้องมีหนอนบ่อนไส้อยู่แล้ว 
ไม่มีทางที่คนในวังทุกคนจะภักดีต่อองค์จักรพรรดิ์

ทำไมมู่หลานดูไม่ฉลาด แต่เน้นไปที่กำลังภายใน เรื่องนี้เราเดานะคะ หนังจีนย้อนยุคแทบทุกเรื่อง แทบจะทุกคนมีกำลังภายใน
คือ ณ ปัจจุบันที่เส้าหลินก็ยังมีการฝึกกำลังภายใน เราว่ามันคือเรื่องเด่นอีกอย่างของจีนค่ะ จะเอาจุดนี้มาเล่นเราว่าไม่แปลกหรอก

เรื่องฉากอลังการที่จักรพรรดิ์ต้องก้มหัวให้ เราว่ามันเกินไปนิดนึงค่ะ ฮ่องเต้ของจีนเขาเชื่อกันว่า เป็นโอรสแห่งสวรรค์ 
คือเปรียบเสมือนได้รับอำนาจจากสวรรค์มาให้ปกครองประชาชน แล้วการกบฎในจีนมันมีประปราย 
ไม่นับการลอบสังหารอีก คืออย่างมากก็มอบยศมอบตำแหน่ง ตกรางวัลให้ ไอ้ก้มหัวนี่เราว่ามันก็เกินไป แต่ในการ์ตูนไงไม่ใช่ของจริง 
พอเป็นหนัง ก็เน้นความสมจริงค่ะ 

ประมาณนี้ประเด็นหลักๆ ที่เราชอบน่ะค่ะ
ชื่อสินค้า:   Mulan2020
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่