ต้นหลิวลู่ลมโดนปลวก อาการหนักแล้ว มีโอกาสรอดมั้ยคะ รบกวนช่วยด้วยค่ะ

ต้นเก่าปลูกมาได้ประมาณ 3 ปี อยู่ดีๆ ก็ยืนต้นตาย ทีแรกนึกว่าน้ำไม่พอ ก็เพียรรดน้ำ แต่ใบก็ร่วงเอาๆ สุดท้ายยืนต้นตายค่ะ 

เลยเอาต้นใหม่มาลง (ตอนเอาต้นเก่าออก คนที่ร้านต้นไม้ที่เอาต้นใหม่มาลงให้บอกว่ามีปลวกสนามเต็มไปหมด  ต้นเก่าที่ตายเพราะปลวกกินราก) ก็ฉีดเชนไดร์ฟ แล้วเอาต้นใหม่ลง พึ่งลงไปเมื่อต้นเดือนพ.ค.ที่ผ่านมา ก็ดูไม่ค่อยงามสักเท่าไหร่ นี่ต้นสัปดาห์ที่ผ่านมาสังเกตุว่าใบเหลืองมาก มาวันนี้เริ่มร่วงอีกแล้ว คิดว่าน่าจะเป็นปัญหาเรื่องปลวกสนามเหมือนเดิม นี่เลยสั่งเชนไดรฟแบบน้ำไป น่าจะมาส่งราวๆพรุ่งนี้หรือมะรืน จะรีบผสมน้ำรด 

มีใครพอมีความรู้หรือวิธีแก้มั้ยคะ ไม่อยากให้มันตายอีกต้นเลย พึ่งปลูกด้วย T-T 

อันนี้ต้นใหม่ที่ออกอาการใบเหลืองมากๆ ดูสภาพไม่ดีเลย ใบเริ่มร่วงแล้ว เหลือแต่ปลายๆที่ยังเขียวกระหย่อมเล็กๆ 

ภาพนี้เป็นตอนที่พึ่งลงใหม่ๆค่ะ

ส่วนอันนี้คือต้นเก่าที่ยืนต้นตาย

นี่มีปลวกในดินเต็มไปหมดค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่