ทำไมถึงเเทบไม่มีการสร้างฟาร์มหมาเพื่อเป็นอาหารเลยครับ?

เกริ่นก่อนว่าส่วนตัวผมไม่ใช่คนที่ชอบกินเนื้อหมานะครับ(เเต่ก็เคยลองเเหละตอนไปจีน) เเถมเป็นคนค่อนข้างรักหมารักเเมวด้วย เวลาเห็นก็จะเล่นหรือให้อาหารตลอดเเต่ผมก็ไม่ได้เกลียดคนกินนะ เพราะเข้าใจว่ามันเป็นเรื่องของเขาก็ไม่ได้ต่างจากกินหทูวัวปลาเท่าไหร่

สิ่งที่ผมสงสัยคือทำไมในประเทศที่ยังมีการกินหมาอยู่ในกลุ่มคนบางกลุ่มถึงไม่สร้างฟาร์มเพาะสุนัขขึ้นมาจริงๆจังๆเลยละครับ ในเมื่อปัญหาหลักของคนกลุ่มนี้คือหมาส่วนใหญ่ก็มาจากที่ขโมยหรือเอาหมาจรจัดมาฆ่าทั้งนั้น ซึ่งถ้าเป็นหมาจรจัดอาจมีโรคปนอยู่ด้วยก็ได้ไม่ใช่หรอ? ถ้าเพาะเหมือนเลี้ยงวัวควายเลยก็อาจจะดีกว่าไม่ใช่หรอครับ ไม่ลำบากคนอื่น
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่