ผมยื่นขอรีไฟแนนซ์ผ่านแล้ว ธนาคารบอกยอดผ่อนต่อเดือนมา ผมคิดคำนวนเปรียบเทียบ 2 แบงค์ แบบนี้ถูกต้องไหมครับ

สวัสดีครับ ผมมียอดหนี้บ้านกับธนาคารเก่า กู้มา 3.2ล้าน ทำสัญญา 30 ปี ผ่อนอยู่ตอนนี้เดือนละ 19,600 ผ่อนมาแล้ว 3 ปี 

- ขอลดดอกที่เดิม ลดให้เหลือ 3ปีแรก 13,600 ปีที่4เป็นต้นไป 17,400 เหลือ 27 ปี โดยประมาณ

- ยื่นที่ใหม่ผ่านแล้ว กำลังนัดเซ็นสัญญา เลยกดเครื่องคิดเลขเล่นๆ ตามเรทที่ธนาคารให้
 ** อันดับแรก ที่ใหม่ ต้องขยายสัญญาไปเป็น 40 ปี

ผ่อนปีที่ 1 = งวดละ 9,500
ผ่อนปีที่ 2 = งวดละ 10,500
ผ่อนปีที่ 3 = งวดละ 13,000
ผ่อนปีที่ 4 จนถึงตลอดสัญญา = งวดละ 15,000
มีค่าประเมินบ้าน 2,800 (จ่ายไปแล้วก่อนผลออก)
ค่าจดจำนองย้ายธนาคาร ประมาณ 29,000 (จ่าย ณ วันโอน)

ผมกดเครื่องคิดเลขดูแล้ว ของธนาคารใหม่ มันปูดกลายเป็นยอดหนี้ 7 ล้านเศษ + ปีที่ผ่อนก็เพิ่มไปอีก
ธนาคารเก่า = 5.5 ล้าน จำนวนปีลดลงเรื่อยๆ

ผมจะขอส่งตาราง excel ที่ผมคิดให้ดูนะครับ ไม่ทราบผมคิดตัวเลขถูกหรือผิด ถ้าผิดรบกวนแนะนำหน่อยนะครับ
หรือรบกวนเข้ามาดูสูตรที่ไฟล์ในลิ้งนี้ครับ >>  ลิ้งนี้ครับ (Office365)

วิเคราะห์จากตาราง 3 ปีแรก จ่ายลดลงไปแค่ 64,600 เอง เทียบกับตลอดสัญญาที่มันปูดขึ้นมาอีกประมาณ 1.5 ล้าน
** ผมวิเคราะห์เน้นไปที่ตลอดสัญญา เพราะตอนนี้ผมกู้ร่วมกับคุณพ่อที่เกษียณแล้ว อายุ 61 อีก 3 ปี จะรีใหม่อายุคุณพ่อ 64 ก็น่าจะรีผ่านยากแล้ว เลยตีไปว่ารีไม่ผ่าน ผ่อนสัญญานี้ไปตลอดจนกว่าจะรีที่ใหม่หรือขอลดดอกที่เดิมผ่าน

ขอขอบคุณทุกๆ คำตอบที่แนะนำครับ
1. ผมควรจะอยู่แบ้งค์เดิม หรือย้ายดีครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่