แอร์อินเวอเตอร์ ขนาด 22,000 BTU ติดห้องนอน 19ตร.ว. มีผลเสียอะไรไหม ค่าไฟต่างจาก 18,000 BTUมากไหม

สืบเนื่องจาก แอปช็อปปิ้ง9.9 ได้โปร แอร์อินเวอเตอร์ TCL รุ่นtcl tac-ivx22 มา1เครื่อง และยังไม่พร้อมติดแอร์2ห้อง
*บ้านทาวน์โฮม 2ชั้น แปลงกลาง หันหน้าทิศใต้ครับ
     แผนผมตอนนี้คือเอาเครื่อง 22,000(อินเวอเตอร์)ที่ว่า ติดห้องนอนไปก่อน แล้วมีงบเพิ่มค่อยติด 24,000(ธรรมดา)ข้างล่างเพิ่มในอนาคต

จึงมีคำถามดังนี้ครับ
1.แอร์ 22,000 BTU(อินเวอเตอร์)ติดห้องนอน 19ตรม. จะกินไฟกว่า 18,000 BTU(อินเวอเตอ) มากไหม มีผลเสียระยะยาวไหมครับ
2.ถ้าเอาไปติดห้องนั่งเล่นก่อน 26ตรม. ไหวไหม เคยอ่านเจอว่าห้องนั่งเล่นควรติดรุ่นธรรมดา เลยกะว่าอนาคตจะติด 24,000 BTU แบบธรรมดาภายหลัง
     2.1กรณีติดแอร์ชั้นล่างแล้วจะเอาคอมฯแอร์ไว้ระเบียงชั้น2หลังบ้าน แต่ทำหลังคากันสาดไปแล้ว ช่างแอร์ต้องเจาะทะลุหลังคาเราไหม หรือมีวิธีเดินท่อแอร์อย่างไร
3.แอร์อินเวอร์เตอร์ของ TCL ใช้ดีไหมครับ มีปัญหาอะไรบ้างหรือเปล่า กำลังรอของมาส่งอยู่

รบกวนเสนอแนะด้วยครับ
ขอบคุณทุกความเห็นล่วงหน้าครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
1 ตรว = 4 ตรม นะครับ
ตอบ ข้อ
1. แอร์ใหญ่แบบอินเวอร์เตอร์ทำให้เย็นเร็ว ไม่มีผลเสีย นอกจากเปลื้องเงินค่าซื้อแอร์ และค่าล้างแอร์แต่ละครั้ง
2. เอา 22,000 btu ติดห้อง 26 ตรม ก็ได้
2.1 เค้าจะแขวนแอร์ไว้ที่ใต้ชายคาชั้นที่ 1
3. ผมไม่เคยใช้แอร์ยี่ห้อนี้
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่