อายุ 33 อยากเรียนปริญญาตรี บัญชี 1 ใบ เป้าหมายคือ CPA

สวัสดีค่ะ ตอนนี้เราอายุ33 จบป.ตรี จาก ม.ที่ติดอันดับ1ใน10ของไทย ด้วยเกียรตินิยมอันดับ1 เมื่อ 10ปีที่แล้ว
ตอนนี้ทำอาชีพอิสระ รายได้ 30000-100,000 ราวๆนี้
แต่ตอนนี้เริ่มมีความรู้สึกสนใจในอาชีพบัญชี เพราะคนในครอบครัวและรอบๆตัว ทำบัญชี
เริ่มรู้สึกถึงชีวิตในระยะยาว เพราะงานที่ทำมาตลอดตั้งแต่เรียนจบ เป็นงานที่ไม่ยั่งยืน
เสียสุขภาพ ไม่สามารถทำได้จนอายุ60แน่นอน เลยลองหาข้อมูลด้านบัญชี
แล้วเป้าหมายคืออยากเป็นผู้ตรวจสอบบัญชี เพื่อจะได้สบายๆตอนแก่

คำถามคือ เป้าหมายที่ตั้งไว้จะมีทางเป็นไปได้ไหมคะ?
ตอนนี้ลองแพลนกันตัวเองว่า อยากลงเรียน หลักสูตรป.ตรี คณะบัญชี ของรามคำแหง
ให้เวลากับตัวเองในการเรียนให้จบภายใน 4ปี (เราสามารถเทียบโอนหน่วยกิตบางวิชาจากใบป.ตรีเก่าได้ไหมคะ)
ในขณะที่เรียนก็จะหาบริษัทที่ดีปานกลางเพื่อเก็บชม.ฝึกงานไปด้วยค่ะ
เหตุผลที่เรียนรามเพราะ ค่าเทอมไม่แพง ใกล้บ้าน เดินทางสะดวก

ช่วงเวลาที่สะดวกเรียนคือ จ-พฤ เพราะงานที่ทำอยู่ทุกวันนี้ส่วนมากจะเป็น ส-อา ไม่อยากทิ้งอาชีพตัวเอง แต่จะลดปริมาณงานลง
เลยอยากใช้วันธรรมดาในการเรียน
อยากหาสถาบันติวด้านบัญชีโดยเฉพาะ เพื่อการเรียนอย่างมีประสิทธิภาพ และนำไปสอบได้จริงค่ะ เพราะตั้งใจว่าถ้าลงเรียนราม
จะเข้าเรียนเฉพาะวิชาที่จำเป็นต้องเข้า แต่เวลาที่เหลือจะไปหาสถาบันติวโดยเฉพาะ

แพลนไว้ว่าอยากเดินไปให้ถึงเป้าหมายจนได้ CPA ให้เวลาตัวเอง 10 ปี

อยากขอคำแนะนำจากผู้ที่ทำงานด้านนี้โดยตรงค่ะ
1. ใครมีประสพการณ์เรียนบัญชีตอนอายุเยอะแล้วบ้าง ผลเป็นยังไงคะ
2. เป็นไปได้ไหมที่จะทำเป้าหมายนี้สำเร็จ เห็นหลายๆคนว่ายากมากก
3. อยากได้สถาบันที่ติวสอบเนื้อหาเข้มข้นดีดีค่ะ
4. ที่ม.รามเปิดรับสมัครนักเรียนใหม่อีกทีช่วงเดือนไหนคะ จะได้เตรียมตัวค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่