จากสถานการณ์ covid และได้ขอจ่ายแต่ดอกเบี้ยรถกับธ.แล้ว ตอนนี้เค้าเสนอให้ปรับปรุงโครงสร้างหนี้

สวัสดีค่ะ

ตามหัวข้อคือผ่อนรถกับ ธ.T มา3ปีโดยจากช่วงโควิทได้จ่ายแต่ดอกเบี้ยมา6เดือน มาตอนนี้เค้าบอกว่าถ้าจ่ายยังไม่ไหวให้ปรับปรุงโครงสร้างหนี้ ซึ่งตอนแรกเลือกรูปแบบการจ่ายแล้วว่าปีแรกน้อยหน่อยปีที่2-4ค่อยขึ้นหลักหมื่น กำลังจะนัดเซ็นสัญญา ปรากฏว่า จนท.แจ้งว่าคุณลูกค้าทราบใช่มั้ยคะ ว่าจะต้องติดบูโร!!!!
   คราวนี้เลยตกใจค่ะ คือทราบรายละเอียดของบูโรแค่ว่า จะทำธุรกรรมไม่ได้จนกว่าจะปิดหนี้และรอเคลียร์ประวัติอีกระยะนึง ธ.เลยเสนออีกแบบคือทำrefinanceรถไปเลย แต่ปัญหาคือผ่อนสูงสุดได้5ปีแต่ค่างวดเดือนละหมื่น 
  เลยอยากขอคำแนะนำพี่ๆในพันธุ์ทิพย์ค่ะ ว่าควรเลือกวิธีไหนดี
   จขกท ทำงานสายการบินค่ะ ซึ่งรายได้หายไปประมาณ70% ยังมีจ่ายpersonal loanเดือนละ6000 มีหนี้บ้านอยู่แต่ตอนนี้ขอพักชำระและเคยวางแผนไว้ว่าอีก2ปีจะrefinanceบ้าน ต้องเลี้ยงดูพ่อแม่ด้วย และเงินเก็บแทบไม่เหลือแล้วค่ะ
  ตอนนี้ไม่รู้ว่าอนาคตงานจะเป็นอย่างไร แต่เริ่มเปิดบินบ้างแล้ว(แต่บ.ขอลดฐานเงินเดือนด้วยการขอให้leave without pay ประมาณ7วัน ทุกเดือนค่ะ)
   เข้าไปดูข้อมูลใน ธ.แห่งประเทศไทยก็ไม่เห็นข้อมูลเรื่องนี้เท่าไหร่ค่ะ
   รบกวนขอคำแนะนำด้วยค่ะ

แสดงความคิดเห็น
Preview