[CR] > > .. บินลัดฟ้าไปหาคุณแฟนตัวน้อย-ที่อังกฤษ (UK) .. < <

สวัสดีครับ  กระทู้นี้ผมทำขึ้นเพื่อเก็บเป็นความทรงจำให้กับตัวเองและเอาไว้ดูเพื่อให้หายคิดถึงช่วงเวลานั้นนะครับ
ต้องขอออกตัวก่อนเลยนะครับว่านี้เป็นกระทู้แรกที่ทำ ถ้าหากผิดพลาดประการใดก็ต้องขออภัย ณ ที่นี้ด้วยนะครับ
ยังไงก็ลองติดตามกันดูนะครับ^^

เริ่มแรกเลยนะครับ ผมได้จัดทำแพลนไว้ว่าจะไปรอบนี้ประมาณ 21 วัน........... แต่สรุปอยู่ไปอยู่มาเป็น 30 วันเฉยเลยครับบบบ
ผมไปตั้งแต่ 06/02/2019 - 07/03/2019 เก็บมาเป็นปีเลยครับกว่าจะมีโอกาสได้มาทำ - -"
(ผมจะขอข้ามขั้นตอนการขอวีซ่า และ จองตั๋วเครื่องบินไปนะครับ พอดีไม่ได้ทำไว้และมีให้ดูในหลายๆกระทู้)

โดยรอบนี้ที่ไปอังกฤษ ผมก็ได้มีโอกาสไปท่องเที่ยวที่เมือง  Brighton, Liverpool และได้ไป shopping เล็กน้อยที่ Bicester Village Outlet
แล้วก็ข้ามประเทศไปเที่ยวที่ Disneyland Paris ด้วยครับ^^

ให้ดูก่อนเลยนะครับว่านี้คือการจัดกระเป๋า เพื่อเอาของไปฝากคุณแฟนที่กำลังเรียนอยู่ที่นู้นนะครับลองดูนะครับว่ามีอะไรบ้าง 5555

ส่วนใหญ่มีแต่ของกินนะครับ ><  และในกล่องโฟมคือปลาเนื้ออ่อนสดที่ Freeze ไว้นะครับโดยข้างในกล่องจะมี Cooling Gel ใส่ไว้ด้วยนะครับ
รวมถึงตอนนั้น ขนมปังเนยสดของ After You กำลังดังพอดีก็เลยเอาไปฝากคุณแฟนด้วยเช่นกัน 8 กล่อง เบาๆ *_*

เริ่มการเดินทางวันแรกเลย โดยผมจอง สายการบิน Malaysia Airlines 
เดินทางจากสุวรรณภูมิ เวลา 17:05 น. ถึงที่สนามบินนานาชาติกัวลาลัมเปอร์ 19:20 น. 
และรอเปลี่ยนเครื่องอีกประมาณ 3 ชม. นะครับ ก็ใช้เวลาใน lounge กินของเต็มที่เลยครับ^^

เนื่องจากเรานั่ง BC ไปก็เลยจะได้คิวเร็วกว่าคนอื่นนิดหน่อยนะครับ
(น้องหมี Paddington ก็จะเดินทางไปกะเราทุกที่ในทริปนี้ด้วยนะครับ ;))

โดยเราจะได้ตั๋วทั้งหมด 2 ใบนะครับสำหรับ ที่ไทยและมาเลเซีย รวถึงได้บัตร Fast Track ซึ่งวันที่ไปก็คนเยอะอยู่เหมือนกันครับ
และระหว่างที่รอจะขึ้นเครื่องผมก็ขอไปอะไรกินง่ายๆที่ Lounge ของ Cathay Pacific เดียวชมรูปของกินเล็กๆน้อยๆกันนะครับ^^

อันนี้ผมชิมรองท้องก่อนขึ้นเครื่องนะครับ ก็เก็บเกือบครบทุกเมนู 
โดยรวมผมว่าอาหารที่นี้ใช้ได้เลยนะครับ หลังจากนั้นก็ไปขึ้นเครื่องกันเลยครับ

เครื่องที่ผมนั่งไปจาก สุวรรณภูมิ - กัวลาลัมเปอร์ จะเป็นเครื่องรุ่นเก่าผมจึงไม่ได้ถ่ายที่นั่งมาให้ดูกันนะครับ

1 Flight:- MH0783  BKK (17:05) - KUL (20:30)  06/02/2019
โดยจะเป็นเครื่องบินรุ่น Boeing 737-800

ตอนนี้เครื่องกำลังจะ take off โดยส่วนตัวผมชอบช่วงเวลานี้มากที่สุดเลยครับ
คือมันเหมือนเรากำลังจะได้ออกไปผจญภัย ไปเห็นอะไรใหม่ๆ ชอบเวลานี้ที่สุดเลยครับ><

บินแล้วววว

อันนี้อาหารบนเครื่องนะครับ จืดชืด ตามรูปเลยครับ 

เอาจริงๆ ผมว่าอาหารของ MH สู้ของการบินไทย หรือ SQ ไม่ได้เลยครับ

หลังจากเดินทางประมาน 2 ชม. ก็มาถึงที่ สนามบินกัวลาลัมเปอร์ โดยเราจะต้องเปลี่ยน Terminal นะครับ

วิธีการเดินไปก็ง่ายๆเลยครับ ไปตามป้ายแล้วนั่งรถไฟเดินทางข้าม Terminal ไปสบายๆเลยครับ

เพราะสนามบินไม่ได้ใหญ่เท่าสุวรรณภูมิครับ หลังจากนั้นเราก็ไปนั่งหาอะไรกินกันต่อที่ Lounge กันเลยดีกว่าครับ 
(อาหารบนเครื่องทำให้กระเพาะมันหิว ><")

เราเข้า Malaysia Airlines Golden lounge ซึ่งเป็น Lounge หลักของทางสนามบินและสายการบินนะครับ
โดยรวมแล้วก็เหมือนกับ Lounge ทั่วไปนะครับ มีอาหาร ห้องอาบนํ้า ห้องนอน และห้องสวดมนต์ นะครับ

เริ่มด้วยจานแรก ถือว่าพอได้ครับ เป็นไก่ผัดซอส ข้าวหุงมันๆ และแกงครับ

จานที่ 2 ต่อครับ

รสชาติ พอได้อยู่ครับจานนี้
หลังจากนั้นก็ไปอาบนํ้าเตรียมตัวขึ้นเครื่องครับ การเข้ามาใช้บริการห้องอาบน้ำของสายการบินมาเลเซียแอร์ไลน์ ต้องยื่นพาสปอร์ตกับพนักงาน 
จากนั้นพนักงานจะให้ตะกร้าของใช้สำหรับอาบน้ำมาครับ พร้อมด้วยบัตรฝากของสำหรับรับพาสปอร์ตคืนหลังจากอาบน้ำเรียบร้อยแล้ว

ใส่ชุดนอนรอแล้วครับ ><
หลังจากนั้นเราก็ถึงเวลาขึ้นเครื่องสักทีนะครับ
2 Flight:- MH2  KUL (23:30)  06/02/2019 - LHR (05:55)  07/02/2019 
รอบนี้เราได้เครื่องรุ่นใหม่นะครับ เป็นรุ่น Airbus A350-900
เดียวเรามาลองดูที่นั่งและรายละเอียดเล็กน้อยกันนะครับ

ตัวที่นั่งนะครับ กว้างและสบายครับ รูปไม่ค่อยชัดนะครับ พอดีมีคนเดินตามเลยรีบถ่าย
(ส่วนตัวผมชอบที่นั่งของ SQ มากกว่าครับ)

ยืดขาสบายไปเลยหะ

Amenity ของ Aigner นะครับ

พอขึ้นมาก็กินอีกแล้วครับ เริ่มด้วย ของขึ้นชื่อก็คือ Satay ทั้งไก่ หมู เนื้อ
(จานนี้ผมขอเบิ้ลมา 2 นะครับ*-*)

Starter ก็ตามมาครับ

ต่อมาก็ Main Course อันนี้สั่งใน Chef on call ซึ่ง... ไม่อร่อยเลยยยย ToT

หลังจากรับประทานเสร็จก็ถึงเวลาพักผ่อนนะครับ

และนอนได้แค่แปบเดียวเท่านั้นครับ ต้องหาอะไรมารองท้องก่อนเลย เค้าล้อเล่น  หลังจากรองท้องเสร็จก็หลับยาวๆเลยครับ 
ส่วนมื้อเช้า ก่อน Landing 2ชม. จะมีใบมาให้เราเลือกอาหารนะครับ เดียวเรามาลองดูหน้าตากันนะครับว่าเป็นยังไง^^

Blueberry Yogurt อร่อยเลยครับ

ส่วนจานหลักผมได้เลือกสิ่งที่ถือเป็น เมนู แนะนำ ซึ่งก็คือ Nasi Lemak ก็ถือว่าไม่แย่นะครับ แต่ผมเฉยๆ

ตอนนี้เราก็ถึงจุดหมายของแล้วนะครับ นั้นก็คือ London 
ดีใจนํ้าตาไหลถึงสักที ในรูปเราจะเห็น Tower Bridge ด้วยนะครับ อันเล็กๆตรงกลาง

บินอยู่เหนือ London แปบนึงเราก็ Landing ลงที่ สนามบิน  Heathrow airport
โดยผมมาถึง สนามบินวันที่ 07/02/2019 ช่วง 6 โมงเช้าเลยครับ
โดยหลังจากลงเครื่องเสร็จ ผมก็ใช้บัตร FAST TRACK ผ่านออกมาอย่างรวดเร็วเลยครับ
ไปรับกระเป๋า แล้วก็รีบวิ่งออกไปหาคุณแฟนสุดที่รักเลยครับ
พอดีแฟนมารับแต่เช้าไม่อยากให้เขารอนานนะครับ ><
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview