จัดอันดับ 7 ซีรี่ย์เกาหลี Netflix | ย้อนยุค สนุกทุกเรื่อง ! (ซีรี่ย์เกาหลีย้อนยุค ❤ Netflix )

จัดอันดับ 7 ซีรี่ส์เกาหลี แนวย้อนยุค และ ทั้ง7เรื่องนี้ มี ใน Netflix ด้วยครับ ( ถ้าขี้เกียจอ่านข้างล่างมีคลิปครับ )
ฟังรีวิวจบถูกใจเรื่องไหน ไปค้นดูได้เลยครับ

7.Kingdom 
เริ่มต้นในยุคสมัยราชวงศ์โชซอน ของเกาหลี ซึ่งได้ชื่อว่าเป็นช่วงยุคที่เต็มไปด้วยความรุ่งเรืองและปกครองเกาหลีมาอย่างยาวนาน 
แต่ทว่า... ก็ได้มีซอมบี้เกิดขึ้น และแพร่เชื้อกระจายไปทั่วประเทศ อย่างรวดเร็ว จัดว่า คิงดอมส์ เป็นซีรี่ส์เกาหลี ย้อนยุค แฟนตาซี 
ที่มีทุนสร้างสูงเป็นอันดับ1 ของตอนนี้เลยแค่ดูงานโปรดัคชั่นก็คุ้มแล้วครับ และตอนนี้ Kingdom ก็ได้ดำเนินไปถึงซีซั่นที่ 2 
และได้วางแผน จะมีถึง 5 ซีซั่นด้วยกัน ใครยังไม่ได้ดู ต้องจัดแล้วครับ  

เอ่อ.. โดยการจัดอันดับครั้งนี้ จะยึดจากซีรี่ส์ที่มีใน เนทฟลิค และผลสำรวจเสียงส่วนมากนะครับ ก็คือทั้ง 7 เรื่องนี้ 
ถูกโหวตเยอะที่สุด รับประกันความสนุกทุกเรื่อง 

6.KangChi ตำนานคัมภีร์ตระกูลจิ้งจอก 
เป็นซีรี่ส์แฟนตาซี ย้อนยุค ที่สนุกมาก ดูแล้วหยุดดูไม่ได้เลยครับ ถึงแม้จะมี ตั้ง 24 ตอน แต่ผม ก็สามารถดูจบ  ได้ภายใน 2 วัน 5555
เราไปฟังพลอตเรื่อง ฉบับย่อๆของคังชิ กันดีกว่า  คังชิ เป็นเรื่องราว ของชายหนุ่มที่มีชื่อว่า คังชิ ที่มีปีศาสจิ้งจอกสิงอยู่ในร่าง
เค้าถูกเลี้ยงดู โดยเจ้าของโรงเตี๊ยมร้อยปี และมีสร้อยข้อมือสีแดงที่กำราบพลังปีศาจของเขาไว้
แต่ถ้า ถอดสร้อยข้อมือนี่ออก เขาก็จะกลายร่างเป็นปีศาจจิ้งจอกทันที แต่แล้ว ก็มีเหตุการ์ณ ที่ไม่คาดคิดเกิดขึ้น เมื่อเจ้าของโรงเตี๊ยม  
ถูกสังหาร ต่อหน้าต่อตา ของคังชิ ทันใดนั้นสร้อยข้อมือสีแดงที่สยบพลังปีศาสของเค้า  ก็ได้หลุดออก จนเค้า กำลังจะกลายร่าง 
เป็นปีศาจจิ้งจอก ..แต่ก็ได้ถูกนักบวช ให้ความช่วยเหลือไว้ได้ทัน และต่อมา คังชิ ก็ถูกส่งไปอยู่ที่สำนักแห่งหนึ่งเพื่อฝึกการควบคุมอารมณ์
สยบปีศาจในร่าง และวิธีการเดียว ที่จะทำให้คังชิ กลายเป็นมนุษย์ได้อย่างสมบูรณ์ ก็คือ เขาต้องค้นหาคัมภีร์ประจำตระกูลให้เจอ  
ละทำตามสิ่งที่คัมภีร์บอกไว้ เพื่อให้ได้เป็นมนุษย์อย่างแท้จริง
..และคังชิจะตามหาคัมภีร์ประจำตระกูล  เจอหรือไม่  ไปรับชมกันได้เลยครับ 

5.Queen for Seven Days  
ซึ่งได้รับการสวมมงกุฎและถูกปลดออกจากตำแหน่งภายใน 7 วัน เป็นซีรีส์เรื่องราวเกี่ยวกับ 
เรื่องราวรักสามเส้าที่ทำให้หญิงสาวนางหนึ่งได้เป็นพระมเหสีเพียงแค่ 7 วัน  และ  การแย่งชิงอำนาจทางการเมือง
ของเหล่าขุนนางและคนในวัง คือ Queen for Seven Days   ดราม่าการเมืองเข้มข้นมากครับ
และ ขอบอกเลย Queen for Seven Days  เป็นซีรี่ส์ที่มีความนิยมอย่างมาก เพราะเนื้อเรื่อง ที่ครบเครื่อง มีทั้ง ความรัก การเมือง การปกครอง
แม้ว่าจะออกไปทาง ดราม่า แต่โดยรวมก็แทรกความ น่ารัก ของนางเอก คอยเพิ่มความสดใส จัดว่าเป็นซีรี่ส์ที่ครบเครื่อง
และถ้าใครชอบ แนวดราม่าการเมือง Queen for Seven Days  เป็นซีรี่ส์ที่ตอบโจทย์คุณมากๆเลยครับ
และขอกระซิบว่า ซีรี่ส์ สร้างมาจากเค้าโคร่งเรื่องจริง อิงจากประวัติศาสตร์ของเกาหลี ครับ

4.love in the moonlight
ต่อจาก Queen for Seven Days  เลยครับ ใครที่เป็นคอ สายซีรี่ส์ประวัตติศาสตร์ของเกาหลี
ต้องดู love in the moonlight เพราะ ตัวซีรีส์เล่าถึงเหตุการณ์ที่ มีการนำช่วงเวลา เหตุการณ์ และบุคคลสำคัญของประวัติศาสตร์ 
มาทำการอ้างอิง โดยซีรีส์เล่าถึงเรื่องราวความรักและการก้าวพ้นวัยของเด็กหนุ่มสาวในยุคปลายของราชวงศ์โชซอล
ตัวซีรีส์เดินเรื่องแบบใช้ Timeline ที่อิงประวัติศาสตร์เกาหลี ทำให้ขณะรับชมจะสามารถรับรู้เกล็ดความรู้เกี่ยวกับประวัติศาสตร์ได้ 
แม้จะมีฉากที่ย้อนกลับไปมาเกี่ยวกับเรื่องราวในอดีตแต่ตัวซีรีส์ทำได้ลงตัว ไม่ทำให้สับสน 
เสริมอารมณ์ความรู้สึกของตัวละครที่หวนนึกถึงเหตุการณ์ต่าง ๆ ส่วนตัวผมชอบมากครับ เพราะผมชอบซีรี่ส์ที่เป็นแนวอบอุ่นหัวใจ 
และถ้าใครชอบแนวนี้เหมือนกัน  ขอบอกเลยว่า love in the moonlight ตอบโจท์ยมาก ด้วย การถ่ายทอด เรื่องราวความรักอันแสนอบอุ่น
และสวยงาม แม้ว่าต้องผ่านเรื่องราวแสนบอบช้ำ ผ่านรอยแผลต่าง ๆ ของตัวละครมามาก แต่ก็ทำให้รู้สึกอิ่มเอมอย่างบอกไม่ถูก 
ฉากหวานกุ๊กกิ๊กของพระนางนั้นดีงาม จนคนดูอย่างเราอมยิ้มจนแก้มปริ บอกเลยว่าน่ารักมาก หนุ่ม ๆ ในเรื่องก็ทำให้หัวใจหวั่นไหวเพราะความหล่อ 
และความน่ารัก รับรองเลยว่าดูเรื่องนี้ไม่พลาดเพราะได้ครบทุกรสอย่างแน่นอน!

3.The moon that embraces the sun 
เรื่องย่อของซีรีส์   บอกเล่าเรื่องราวเกี่ยวกับองค์ชายรัชทายาทอีฮวอน ที่ต่อมาได้เป็นพระเจ้าอีฮวอน พระราชาแห่งโซซอน 
ที่ต้องสูญเสียหญิงสาว ที่เพิ่งได้แต่งตั้งเป็นพระชายาเมื่อครั้งเป็นองค์ชายรัชทายาทเพี่ยงไม่กี่วัน และผลัดพรากกันเป็นระยะเวลา 8 ปี 
แต่ โชคชะตาของทั้งคู่ ก็นำพาให้เค้ากลับมาพบกันอีกทั้งคู่ต้องฝ่าฟันอุปสรรคต่าง ๆ มากมาย และ เรื่องราวความรักครั้งนี้ 
จะลงเอยกันได้ยังไง ไปรับชมกันได้เลยครับ 
หลังจากดูซีรีส์เรื่องนี้แล้วนอกจากจะอินและฟินไปกับเคมีที่แสนโรแมนติกของพระเอกและนางเอกแล้ว ยังแฝงไปด้วยความเศร้า 
และความเจ็บปวดของตัวละครทุกตัวทำให้คนดูอย่างเราต้องเสียน้ำตาให้ในหลาย ๆ ฉาก เรียกว่าเป็นซีรีส์ที่บทละครที่เข้มข้น 
เนื้อหาสนุกและมีปมที่ซ่อนไว้ทำให้คนดูลุ้นตามในทุกฉากของซีรีส์จนถึงตอนจบนักแสดงทั้งพระเอก และนางเอก แสดงได้อย่างสมบทบาท

2.Hwarang
เรื่องย่อๆของ Hwarang ก็คือ พระราชาที่ไม่อำนาจ แต่ต้องการจะมีอำนาจเพื่อปกป้องและพัฒนาบ้านเมืองของตัวเองจึง ต้องสร้างกลุ่มเด็กหนุ่ม 
ที่มีชื่อว่า "ฮวารัง" ขึ้นมา เพื่อหวังจะใช้ประโยน์ชจากเด็กกลุ่มนี้ในอนาคต ฮวารังคือกลุ่มของเด็กผู้ชายที่มีความสามารถ หรือพวกลูกขุนนางชั้นสูง
เป็นกลุ่มของเด็กผู้ชายที่จะเป็นปกป้องและพัฒนาบ้านเมืองในอนาคตไปต่อ ในนามของกษัตริย์  จัดว่าเป็นซีรี่ส์เกาหลีแนวย้อนยุคที่ดูง่าย 
สบายๆ ฟินๆ  ไม่ดราม่า เลยทำให้ความนิยม มาอยู่ในอันดับ2 และขอกระซิบว่า Seo Ye-Ji แสดงเป็นองค์หญิงด้วยนะครับ น่ารักมากก

และก็มาถึง อันดับที่ 1 ของเรา

1.Empress ki จอมนางสองแผ่นดิน
ซีรี่ส์เกาหลีย้อนยุค ในใจ ของใครหลายคน ตลอดกาล เรียกได้ว่า ทุกโพลที่ผมไปสำรวจมา
Empress ki ยืน1 เลยครับ แต่ขอกระซิบบอกก่อน สำหรับคนที่ยังไม่เคยดู ซีรี่ส์เรื่องนี้ ค่อนข้างเก่านะครับ และก็มีความยาวทั้งหมด 51 ตอนด้วย 
ยาวมากก5555 ที่ถึงแม้จะยาว แต่ รับประกันความเข้มข้น ครบเครื่อง พระถ้าไม่เจ๋งจริง มาอยู่อันดับ ไม่ได้แน่ครับ 55
Empress ki  เป็น ซีรีส์เกาหลีย้อนยุคอิงประวัติศาสตร์ที่บอกเล่าถึงเรื่องราวของ  หญิงสาว ที่โชคชะตานำพาให้เธอได้ก้าวขึ้นสู่ตำแหน่งจักรพรรดินี
และครองอำนาจสูงสุดในราชสำนัก แต่กว่าที่เธอจะได้อำนาจนั้นมาครอบครอง เธอต้องต่อสู้และสูญเสียสิ่งต่างๆ มากมาย 
เพราะเหตุใดกันที่ทำให้เธอ  เลือกที่จะเดินบนเส้นทางสู่อำนาจ ทั้งที่รู้ทั้งรู้ว่ามีแต่อันตราย และเมื่อเธอได้รับอำนาจทั้งหมดมาครอบครองแล้ว 
อำนาจนั้นบันดาลทุกอย่างตามที่เธอปรารถนาได้จริงหรือ มาร่วมหาคำตอบไปกับซีรีส์ ได้เลย 
..ผมเซอร์ไพสมาก เป็นซีรี่ส์ที่เก่า แต่ในเนทฟลิคดันมีให้ดู  อตอนแรกเนี้ยผมไม่เคยดูซีรี่ส์ จอมนาง2แผ่นดินเลยครับ
แต่ผลสำรวจมาแบบนี้ก็ต้องตามไปเก็บให้ครบทุกเรื่อง เปิดมาตอนแรกผมแอบสตั๊น เพราะด้วยความที่มีความยาว 50กว่าตอน
และก็ยังเป็นซีรี่ส์ที่เก่าพอสมมควร แต่พอดูไปดูมาก็ได้คำตอบว่าทำไม คนที่ชอบเยอะ เพราะความสนุกแบบนี้ มันหาไม่ได้แล้ว
จากซีรี่ส์เกาหลี ในยุคปัจจุบันครับ ใครที่ยังไม่ได้ดู และมีเวลา ว่าง แนะนำเลยครับ 

เอ่อ... จัดอันดับคลิปนี้พิเศษหน่อย มีแถมครับ 5555

จากผลสำรวจ มันมีซีรี่ส์อยู่เรื่องนึงที่ ยืน1มาทุกกลุ่ม และ เป็นซีรี่ส์ที่ไม่มีในNFครับ 
คนนิยมมากว่า Empress ki   ด้วยซ้ำ เพราะเป็นซีรี่ส์ที่ไม่ได้เก่า นั้นก็คือ...

1.Moon Lovers "ข้ามมิติ ลิขิตสวรรค์" 
จัดให้เป็นซีรี่ส์ยืน 1 เทียบข้างกับ Empress ki   เลยครับ ไปฟังรีวิวกันได้ที่ คลิป มูฟออนยาก หรือ โพสในพันทิป ที่ชื่อว่า มูฟออนยาก ..
.. คิดดูครับ เจ๋งไม่เจ๋ง เป็นอันดับ1ในคลิปที่คนดูซ้ำเยอะที่สุดได้ ไม่ธรรมดาเลย 555
และก็จบแล้วกับคลิป จัดอันดับ 7 ซีรี่ส์เกาหลีแนว ย้อนยุค กดติดตามไว้ได้นะครับ
เด่วผม จะจัดอันดับ ซีรี่ส์ คุณภาพดีๆ แบบนี้มาเรื่อยๆเลย 
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่