ตำรวจหญิง โอกาสก้าวหน้าได้แค่ไหน?

สวัสดีค่ะ อายุ 19 ปี วุฒิ ม.6 อยากเป็นตำรวจหญิง อยากจะเรียน รร นายร้อยตำรวจ แต่เขารับแค่อายุถึง 18
เลยมีความคิดว่าอยากจะสอบเป็นนายสิบตำรวจหญิง เป็นยศตำรวจชั้นประทวนไปก่อน อยากทราบว่า
1 ถ้าสอบได้ ต้องเป็นตำรวจอย่างน้อยกี่ปีถึงจะมีสิทธิสอบเลื่อนเป็นชั้นสัญญาบัตร
2 ในการสอบเลื่อนเป็นชั้นสัญญาบัตรนั้น ต้องมีวุฒิ ป ตรี ก่อนมั้ยคะ
3 แล้วสามารถสอบสายไหนได้บ้าง จขกท สูงแค่ 158 ค่ะ จะสอบสายไหนได้ และสายไหนที่ไปได้ไกลบ้าง(ไม่ต้องเท่าผู้ชายก็ได้ แต่อยากถามที่ไปได้ไกลที่สุด)และสายไหนที่เหมาะกับผู้หญิงอย่างเราๆบ้าง

เคยอ่านมาบ้าง แต่ส่วนใหญ่จะเป็นกรณีของผู้ชายเป็นส่วนใหญ่ และยังมีข้อสงสัยอีกมากมาย เลยอยากจะถามท่านๆที่มีความรู้ในด้านนี้ ว่าในกรณีของผู้หญิงแล้วมันจะเป็นยังไง ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับท่านที่ช่วยตอบคำถามให้ค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่