สอบถามมวยไทยค่ะ ว่ามีกี่ศึก กี่สาย พอดียังไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่ ขอบคุณค่า

ปกติเคยดูมวยตอนเด็กๆกับตากับพ่อที่บ้านแล้วไม่ได้ดูมานานมาก
แต่ช่วงนี้ผ่านมาเปิดทีวีบ่อย เลยได้มีโอกาสดูมวยมากขึ้นแต่มีข้อสงสัยอยากสอบถามค่ะว่า
มวยไทยมีกี่ศึก กี่สายคะ เพราะบางทีฟังคนพากย์แล้วบางทีเค้าก็บอกว่าต่างศึกต่างสาย ยังไม่เคยชกกัน
เลยยังไม่ค่อยเข้าใจการแบ่งสายอะไรพวกนี้ค่ะ ว่าเค้าแบ่งกันยังไง และค่ายไหนต่อยศึกไหน หรือค่ายไหนเบอร์ใหญ่ของศึกไหนอะไรทำนองนี้ค่ะ
เลยมาขอสอบถามเป็นข้อมูลเพิ่มเติม จะได้ดูมวยให้สนุกขึ้น ท่านไหนทราบ รบกวนแนะนำหรืออธิบายคร่าวๆให้ฟังหน่อยค่า
ขอบคุณมากๆเลยนะคะ ยิ้ม
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่