ทับทิม(ผลไม้) กับทับทิม(อัญมณี) อันไหนเรียกตามอันไหนครับ

กระทู้คำถาม
[code][/code]สวัสดีครับ มีเรื่องที่แอบสงสัยอยู่เกี่ยวกับทับทิมครับ ที่ผมทราบทับทิมมีสามความหมายกว้างๆคือ
1. อัญมณีชนิดหนึ่งมีสีแดง
2. ผลไม้ชนิดหนึ่ง เมื่อปอกเปลือกออกจะมีเมล็ดสีแดง สีชมพูเกาะรวมกันเป็นก้อน
3. ขนมไทยชนิดหนึ่ง ทำจากแป้งและแห้ว มีลักษณะคล้ายผลไม้ตามข้อสอง

ก็เลยสงสัยว่า ทับทิม เป็นชื่อเรียกผลไม้ชนิดนี้เพราะสีเหมือนอัญมณี หรือว่าเรียกอัญมณีนี้ตามสีของผลไม้ครับ

ส่วนขนมทับทิมกรอบ ผมเดาว่าเรียกตามผลไม้ เพราะลักษณะทำขึ้นเหมือนจะเลียนแบบเม็ดทับทิม 

ส่วนชื่อคนที่เอามาตั้งกัน คงจะตั้งตามอัญมณีเสียเป็นส่วนใหญ่ 

ไม่ค่อยตั้งกระทู้ครับ อาจทำอะไรผิดพลาดไป ขออภัยล่วงหน้าด้วย และขอขอบคุณมากครับ 😊
แสดงความคิดเห็น
Preview