สามี พ่อบ้าน หัวหน้าครอบครัวของแต่ละท่านเป็นเหมือนสามีเราไหมคะ

เราแต่งงานกับสามีได้ปีกว่าแล้วค่ะ ตอนนี้มีลูกด้วยกัน 1 คน ยังเล็กแบเบาะอยู่ค่ะ สามีและเราทำงานทั้งคู่ค่ะ
สามีค่อนข้างเป็ยคนขี้เกียจ เนือยๆ เอื่อยๆ หน่อยค่ะ ไม่กระตือรือร้น ไม่ขยัน งานบ้านไม่ทำ รถไม่ล้างเอง ความคิดคือเข้าคาร์แคร์มันสบายไม่ต้องเหนื่อย ซ่อมนั่นนี่ซ่อมไม่เป็น แล้วไม่คิดจะหาวิธีซ่อมหรือเรียนรู้เพิ่มเติมด้วย ว่างเป็นเล่นเกมค่ะแต่ไม่ถึงกับติดงอมแงมนะคะ
เวลาไปไหนมาไหน จะให้เรานำตลอด พาไปตลอด เวลาจะถามอะไรร้านค้าจะให้เราเป็นคนถาม เป็นคนเรียกมาเก็บเงิน
เหมือนเขาไม่มีความกล้าหรือไม่มีความเป็นผู้นำเลยค่ะ 
            หลังจากมีลูกมา เขาก็เปลี่ยนไปนิดหน่อยค่ะ หลังเราคลอดเขาทำทุกอย่าง ช่วยดูลูก ล้างขวดนม เปลี่ยนแพมเพิร์ส ซักผ้าอ้อมลูก ซักผ้าให้เรา
ช่วยทำกับข้าว ทำสะอาดบ้าน แต่ก็ไม่นานค่ะ พอเราแข็งแรงขึ้น เขาก็เริ่มไม่ทำ อุ้มแต่ลูก งานบ้านอะไรทุกอย่างมีเรากับแม่เราทำค่ะ
แม่เราก็ทั้งเหนื่อยเลี้ยงหลานด้วย เขาไม่เอ่ยที่จะช่วยแบ่งเบาเลย
            เราคิดว่าการมีลูกจะทำให้ชีวิตเขาเปลี่ยนไปในทางที่ดีขึ้น ขยันขึ้น แต่ดูแล้วเหมือนเดิมทุกอย่างค่ะ จะขยันหน่อยก็เรื่องลูกแค่นั้นแหละค่ะ
เราพยายามบอกให้เขาทำนั่นทำนี่แล้ว เขาก็ไปทำให้อยู่นะคะ แต่กว่าจะไปทำให้ก็ใช้เวลาหน่อย เราอยากให้เขาปรับปรุงตัวเองใหม่เพื่อครอบครัว

อีกเรื่องคือ การที่เขาเป็นคนแบบนี้แหละค่ะ พ่อเราเห็นแล้วพ่อเราไม่ปลื้มเอามากๆ เราเข้าใจพ่อเราค่ะ อยากให้มีสามีที่ดี ขยัน เป็นผู้นำที่ดีให้กับครอบครัว
เราเครียดมากค่ะ พ่อก็ลำบากใจ (((เราเลือกคนผิดใช่ไหมคะ))) เม่าเหม่อ

มีใครมีสามีที่เป็นบแบบเราหรือคล้ายเราไหมคะ มาแชร์วิธีแก้ปัญหากันหน่อยค่ะ อมยิ้ม08
แก้ไขข้อความเมื่อ

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 4
แต่เค้าก็ยังอยู่กับคุณทุกวัน
ไม่ติดหญิง
ไม่นอกใจ
ไม่เล่นการพนัน
ไม่ทำเรื่องเดือดเนื้อร้อนใจให้
ไม่เที่ยวกลางคืน
และก็ยังไปทำงาน หารายได้

แค่อยากให้คิดบวกใจจะได้เป็นสุขครับ มีลูกด้วยกันแล้ว
ความคิดเห็นที่ 7
เลี้ยงลูก อุ้มลูก เล่นกับลูก อยู่ติดบ้าน ไม่ก่อเรื่องให้บ้านร้อน ตามตัวได้ทุกเมื่อ เราว่าก็โชคดีกว่าหลายๆคนแล้วนะคะ
ความคิดเห็นที่ 5
สามี ภรรยา  คุยกันครับ  มันไม่ใช่ว่าเลือกคนผิดหรือคนถูกครับ  คุยกันนะ เชื่อผม
ความคิดเห็นที่ 11
เอาจากที่สังเกตมา อันนี้คือผู้ชายส่วนใหญ่เลยนะคะ อย่าคิดมาก

เอาจริงๆนะ เค้ายังทำงานหาเงินเข้าบ้าน อยู่ติดบ้าน  ก็ถือว่าโอเคแล้วนะ

จะไปไหนให้คุณนำ แสดงว่าเค้าไม่ชอบออกจากบ้าน ไม่ใช่คนชอบเที่ยว อันนี้มันเป็นนิสัยส่วนตัว ไม่ใช่ว่าขาดภาวะผู้นำหรอก

ยกตัวอย่างบ้านนึง เป็นผชแบบ ผู้ช้ายผู้ชายที่งานบ้านไม่แตะเลย แต่หน้าที่การงานคือดีงาม ตำแหน่งสูง ทำงานเก่ง มีความเป็นผู้นำสูงมาก
แต่ ไม่ชอบไปไหน ถ้าภรรยาอยากไปเที่ยว คือต้องวางแผนเองทุกอย่างและต้องขับรถเอง เพราะเค้าไม่ขับ เหนื่อยจากทำงานแล้ว
เอาเป็นว่า ลักษณะนิสัยคร่าวๆ ก็แนวเดียวกับสามีคุณอะค่ะ
ดีว่าภรรยาเค้าไม่คิดมาก เค้าเคยเล่าว่าวันนึง ตอนท้องแก่ นั่งขัดห้องน้ำแล้วบ่นให้สามีฟังว่าไม่ไหว ปวดหลัง
เราก็อ๋อ เค้าเลยจ้างพี่เลี้ยงเด็กมาให้ใช่มั้ย
เค้าบอก เปล่า สามีเลยซื้อไม้ขัดแบบด้ามยาวให้ จะได้ไม่เมื่อย
โอยยยย เรานี่แบบ เฮ้ย มันมีผชแบบนี้ด้วยรึ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่