วงจรนี้ทำงานยังไงครับ?

สวัสดีครับคือผมอยากถามว่า วงจรในรูปนี้ทำงานอย่างไรมันเป็นวงจรของปากกายางไฟคล้ายๆกันมันเป็นวงจรที่ใช้สำหรับตรวจสอบสายไฟโดยใช้ขดลวดด้านหน้าเป็นตัวจับสัญญาณแล้วมันทำให้ดอกไฟแอลอีดีเรืองแสงขึ้นเมื่อบริเวณนั้นมีกระแสไฟมือสายไฟนั้นมีไฟอยู่ผมจะถามว่าทำไมเวลาที่เราไม่ได้เอาขดลวดหรือวงจรนี้ไปแต่หรือไปวางอยู่ที่บริเวณที่มีไฟฟ้าทำไมถึงไม่มีแสงไฟและผมอยากถามว่าวงจรมันทำงานยังไงในเวลาที่มีไฟและเวลาไม่มีไฟในวงจร.
ในที่นี้ผมอยากรู้ว่าในวงจรนี้มีความต้านอยู่ที่ 1 ถ้าเราไม่ใช้ความต้านจะเป็นอะไรไหมและทำไมในวงจรนี้ถึงต้องใช้ทรานซิสเตอร์ถึง 3 ตัวและ input output อยู่ตรงไหนหน้าที่การทำงานของแต่ละตัวคืออะไรเช่น:ขดลวดมีหน้าที่อะไรทำไมถึงเป็นคดลวดเป็นลวดธรรมดาได้ไหมแล้วทานซิสเตอร์ทำหน้าที่อะไรในวงจรนี้และความต้านทานทําหน้าที่อะไรในวงจรนี้ทำไมถึงมีแบตเตอรี่เป็นบ่อไฟช่วยผมด้วยครับผมไม่รู้จริงๆขอบคุณครับ
)(ขอบคุณครับ)
ใครรู้บอกผมที ขอบคุณครับผม
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่