+++พิธีไหว้ผีปู่ย่า+++ ของทางภาคเหนือก่อนแต่งงานมีค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่?

เรื่องมีอยู่ว่าผมกับแฟนคบกันมาประมาณ 5 ปีครึ่ง
ครอบครัวผมก็เลยอยากไปเที่ยวฝั่งบ้านผู้หญิง ซึ่งตัวผมเองก็เคยเจอและพูดคุยกับแม่ฝ่ายหญิงอยู่แค่ 2 ครั้ง(ก่อนจะพาพ่อแม่ผมไปเจอ)
พอพ่อแม่ของทั้ง 2 ฝ่าย ได้พูดคุยกัน(คุณพ่อของฝ่ายหญิงเสียชีวิตนานแล้ว) ก็ได้พูดถึงเรื่องแต่งงานซึ่งทางฝ่ายหญิงเค้าก็ให้เวลาเก็บเงินค่าสินสอด

ประเด็นคือทางแม่ฝ่ายหญิงเค้าเห็นว่าคบกันมานานเลยให้ทำ "พิธีไหว้ผีปู่ย่า" โดยแม่ของฝ่ายหญิงเค้าขอค่าทำพิธีถึง 5,000 บาท กับทางแม่ผม
(บ้านของฝ่ายหญิงอยู่ห่างจากตัวเมืองถึง 100 กิโลเมตร เกือบข้ามไปอีกจังหวัด)

ผมอยากทราบว่าค่าใช้จ่ายในการทำพิธีแต่ละพื้นที่ แต่ละจังหวัด ค่าครูประมาณเท่าไหร่ (แม่ผมเป็นพะเยา แม่ผมบอกบ้านเค้าแค่ 200 บาท)

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
อยู่จังหวัดไหนหรอ นี่ก็อยู่เหนือ เราว่าค่าใช้จ่ายไม่ถึง 5000 หรอก เเค่ไว้ผีปู่ผีย่าเอง เหมือนบ้านเรามันไม่ค่อยอะไรเท่าไหร่ด้วยมั้ง เห็นไม่ค่อยมีไรนะ เเต่ส่วนใหญ่เเม่ทำไง นี่ไม่สนใจอยู่ละเรื่องพวกนี้ เเต่รู้ว่าไม่ได้มีค่าใช้จ่ายมากมาย ให้เต็มที่ 500 ไม่เกิน
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่