อยากไปเยาวราช (จากคนนอกเมือง)

8-9-2563 ตอนนี้อยู่พนัสนิคม ชลบุรี อยากไปเที่ยวกรุงเทพฯ เช่น เยาวราช
วัดพระแก้ว สนามหลวง  โปรดเมตตาแนะนำวิธีเดินทางโดยรถโดยสารด้วยจ้า
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
จากพนัสนิคม มีรถตู้ไปเอกมัยกับหมอชิตครับ ซึ่งสามารถต่อรถไปสนามหลวงได้ทั้งคู่
ถ้าลงเอกมัย ให้เดินออกมาเลือกต่อ
1. รถเมล์สาย 25 (ป้ายหน้ารถ "ปากน้ำ-ท่าช้าง") ผ่านเยาวราช วังบูรพา วัดโพธิ์ ท่าเตียน ท่าช้าง วัดพระแก้ว สนามหลวง
โดยถ้าจะไปเยาวราชเป็นที่สุดท้าย ให้เดินมารอขึ้นรถเมล์สาย 25 ที่หน้าห้าง I’m Chinatown เพื่อไปเอกมัยนะครับ

2. ถ้าต้องการเร็ว สามารถนั่ง BTS จากสถานีเอกมัย (หรือจะลงรถตู้ที่ BTS อุดมสุขแล้วต่อ BTS ก็ได้) ไปลงสถานีอโศก ลงมาเลี้ยวขวาออกมาเลี้ยวซ้ายลงบันไดต่อ MRT สถานีสุขุมวิท ลงสถานีสนามไชย ทางออก 5 เดินไปหน้า ร.ร.ราชินี แล้วต่อสาย 53,82 หรือถ้าไม่รีบออกทางออก 1 เดินเลียบวัดโพธิ์ พระบรมมหาราชวัง เข้าวัดพระแก้วทางประตูสวัสดิโสภา จะมีทางเดินอ้อมไปทางเข้าหลักวัดพระแก้วครับ
ส่วนถ้าจะไปเยาวราช ให้ลงสถานีวัดมังกร ทางออก 1 เดินไปตาม ถ.แปลงนาม จนสุดก็จะเจอ ถ.เยาวราช ครับ

ปล. ถ้าตอนไปลงรถที่ BTS อุดมสุข ตอนกลับต้องกลับมาขึ้นรถตู้กลับพนัสนิคมที่เอกมัยเท่านั้นนะครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่