ผู้เช่าหลอกหุ้นส่วนที่มาใหม่โดยการอ้างผู้ให้เช่าคิดค่าเช่าแพง เพื่อกินส่วนต่างค่าเช่า ผู้ให้เช่าควรปล่อยผ่านไหม

ผมเป็นผู้ให้เช่าครับ มีอาคารปล่อยเช่าอยู่ประมาณนึง แนว SME บ้านๆ  ผู้เช่าทุกรายจะเปิดร้านอาหาร
ในสัญญาเช่าฯ มีเขียนข้อห้ามครอบคลุมไว้แล้ว ว่าห้ามเช่าช่วง ห้ามโอนสิทธิ์การเช่า ฯลฯ
ผมปล่อยเช่าอาคานึงให้นาย A ซึ่งเขาเปิดกิจการร้านอาหาร แต่ "ปิด" ร้านมาตั้งแต่โควิดระบาดช่วง ก.พ.  63  จนป่านนี้ยังไม่เปิดร้านเลยครับ โดยผมลดค่าเช่า 50% จนถึงสิ้นปี ผมก็ไม่เข้าใจว่าทำไมเขาไม่เปิดร้าน พอถามนาย A นาย A ก็อ้างทุกครั้งว่ากำลังจะเปิดร้านในเร็วๆ นี้ ทุกครั้ง (เหมือนผลัดวันประกันพรุ่ง พูดบอกปัดไปเรื่อย)

ประเด็นมีอยู่ว่า เมื่อไม่กีวันมานี้ มีใครก็ไม่รู้โทรมาหาผม (เขาเอาเบอร์ผมมาจากไหนก็ไม่รู้) ผมขอเรียกนาย B ครับ
B ถามผมว่า อาคารที่ปล่อยเช่าตรงนี้เป็นของผมใช่ไหม ผมก็ตอบว่าใช่ครับ
แล้วเขาก็ถามผมต่อว่า นาย A เช่าอยู่ใช่ไหม ทำไมไม่เปิดร้าน ผมก็ตอบไปว่า นาย A เขายังจ่ายค่าเช่าให้ผมอยู่
นาย B ก็บอกว่า เขาสนใจจะเช่าตรงนี้ ถ้าว่างเมื่อไหร่ให้บอกเขา

แล้วนาย B ก็เริ่มเข้าเรื่องครับ ประเด็นมีอยู่ว่า นาย A กำลังหาหุ้นส่วนร้านเพิ่มเติม
นาย A มาชวนนาย B โดยการเรียกเงินเข้าหุ้นจำนวนสูงๆ
นาย A อ้างว่า ที่เรียกค่าหุ้นสูงเพราะสาเหตุหนึ่ง คือ ผู้ให้เช่าคิดค่าเช่าแพงมาก
ผมก็เริ่มแปลกใจว่า แพงตรงไหน??? ผมก็เพิ่งลดค่าเช่าให้ 50%
ผมก็ถามนาย B เขาไปว่า นาย A บอกค่าเช่าต่อเดือนเท่าไหร่ 
นาย B บอกว่า ค่าเช่า นาย A บอกว่าต้องจ่ายค่าเช่าเดือนละ 25,000 บ.
ซึ่งความจริงผมคิดค่าเช่าแค่ 12,000 บาท แล้วยิ่งไปกว่านั้นช่วงโควิด-19 ผมคิดเขา 6,000 บาท
ผมก็บอกนาย B ไปว่าผมไม่ได้คิดราคานั้น มันน้อยกว่าที่นาย A บอก (แต่ผมก็ไม่ได้บอกนาย B นะครับว่าผมคิดราคาเท่าไหร่ ได้แค่บอกว่า ไม่ได้คิดแพงขนาดนั้น)
พอผมบอกไปแบบนั้น นาย B ก็น่าจะรู้ตัวแล้วว่ากำลังโดนนาย A หลอก เพราะนาย A กะจะหลอกกินส่วนต่างค่าเช่า
ประมาณว่า นาย A ให้นาย B หุ้นด้วย โดยบอกว่าต้องจ่ายค่าเช่าเดือนละ 25,000 บาท หารคนละครึ่ง เท่ากับช่วยกันออกค่าเช่าคนละ 12,500 บาทต่อเดือน
เท่ากับว่า นาย A ไม่ต้องจ่าย 12,000 บ. แถมยังได้กำไรจากส่วนต่าง เหลืออีก 500 บาท
แล้วตอนนี้ผมลดค่าเช่าเหลือ 6,000 บาท เท่ากับ นาย A จะได้ส่วนต่างจากค่าเช่า 6,500 บาท จากนาย B

ผมนี่อึ้งเลย มีแบบนี้ด้วย

ปล. จริงๆ ที่เขาเล่ามีหลายประเด็นมากเลยครับ ส่วนใหญ่ใส่ร้ายผมให้ดูแย่

ผมจำได้ว่า เรื่องเล่านี้ อดีตผู้เช่าผมก็เคยเล่าให้ผมฟัง และคนรู้จักผมก็เคยเล่าให้ผมฟัง ซึ่งข้อมูลตรงกัน
แต่อีกใจก็ไม่แน่ใจว่า นาย A โดนใส่ร้ายหรือเปล่า อาจจะมีคนใส่ร้ายนาย A เพื่อให้ได้ครอบครองเป็นผู้เช่าตัวจริง

รบกวนถามความเห็นครับ
- ผู้ให้เช่าควรปล่อยผ่านไหม ผมปรึกษาที่บ้าน ที่บ้านผมก็ให้ความเห็นว่า ถ้ามองอีกมุมนึง เศรษฐกิจแบบนี้ได้ค่าเช่าทุกเดือนก็ดีแล้ว อย่าไปใส่ใจรายละเอียดเยอะ ปวดหัว หรือจะไม่ปล่อยผ่านก็แล้วแต่ผมตัดสินใจ
- มีวิธีแก้ปัญหานี้แนะนำไหมครับ
- ไม่แน่ใจว่า B ใส่ร้าย A ไหมครับ

ช่วงนี้เจออิทธิฤทธิ์จากผู้เช่าหลายเรื่องเลยครับ  ก็แก้ปัญาหากันไป

ขอบคุณครับ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่