เพื่อนชอบหัวเราะเวลาตอบคำถามในห้องเรียนค่ะ ทำไงดี?

สวัสดีค่ะ พึ่งจะสมัครเมื่อกี้เพื่อเขียนกระทู้นี้โดยเฉพาะเลย ตามหัวข้อเลยค่ะ หนูขอเล่าก่อน คือตอนนี้หนูอายุ 15 ปี (ขอแทนตัวเองว่า เรา นะคะ)เรียนอยู่ที่เยอรมันค่ะ อยู่มาได้2ปีแล้วค่ะ ภาษาก็ค่อนข้างโอเคแล้วแต่เวลาพูดอาจจะติดขัดเพราะตื่นเต้นนิดหน่อย ปัญหาคือ อยู่ที่นี้ถ้าอยากได้เกรดดี นักเรียนจะต้องยกมือตอบคำถามครูบ่อยเท่าที่จะยกได้ เรานี่ก็ยกบ่อยมาก แต่ก่อนจะยกเราก็คิดทบทวนมาเป็นภาษาเยอรมันไว้แล้วและต้องถูกเสมอค่ะ ก่อนจะพูดในชั้นเรียน แต่พอเราตอบครูไป ก็มีเพื่อนที่อยุ่ในชั้นบางคนหัวเราะ เราก็ไม่รู้เพราะอะไร แต่นี่คือเสียความมั่นใจไปเลย แต่ส่วนมากคนที่หัวเราะเรา นิสัยไม่ดี พฤติกรรมในรร.ก็ไม่ดีค่ะ เราทนไม่ไหวเลยเขียนจดหมายส่งครูประจำชั้น ครูประจำชั้นเลยมาถามเรา ว่าเราอยากคุยกับพวกเขามั๊ย ถามหาปัญหาอะไรประมาณนี้ แต่ครูไม่ได้บังคับนะ เขาให้เราตัดสินใจเอง สุดท้าย คำถามคือ ถ้าเราถามพวกเขา ควรจะถามว่ายังไงดีคะ? (ให้พวกเขาเลิกหัวเราะเรา )ขอบคุณค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่