Olympus OM-D E-M10 Mark III หลังจากทดลองเล่นอยู่2วัน พบปัญหาจอแสดงผลมี Dot สีน้ำเงินในที่มืด

หลังจากที่ได้เจ้า Olympus OM-D E-M10 Mark III มาก็ทดลองเล่นอยู่2วัน ได้เล่นเฉพาะช่วงกลางคืนเพราะกลางวันทำงาน จนเมื่อคืนที่ผ่านมา (5/9/2020 เวลา 22:40) พบปัญหาจอแสดงผลมี Dot สีน้ำเงินในที่มืด

(ในวงกลมสีแดง)

ถ้าอยู่ในที่สว่างก็จะมองแทบไม่เห็นเพราะ Dotจะเปลี่ยนสี ต้องส่องไปในวัตถุที่เป็นสีถึบถึงจะเห็นไม่แน่ใจว่าเกิดจากปัญหาใดค่ะ

คำถามนะคะ

1. ทำเรื่องเคลมได้หรือไม่
2. ถ้าได้เคลมที่ร้านที่ซื้อหรือไปที่ศูนย์
3. มีใครเคยเจอปัญหาแบบนี้ในกล้องที่พึ่งซื้อมาใหม่บ้าง หรือกล้องที่ใช้อยู่ประจำ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
น่าจะเป็น hot pixel

ลองปิดจอ LCD เอาเอาผ้านุ่มๆค่อยๆถูบริเวณนั้น ใช้แรงนิดหนึ่งได้
ลองถูประมาณ 30 วินาทีดูก่อน
แล้วเปิดจอ LCD ขึ้นมาใหม่
เอานิ้วกดบริเวณนั้นดูว่าหายไหม

ถ้าไม่หายลองทำ pixel mapping ดู
เข้าเมนูไปที่รูปฟันเฟือง
หาตรง utility -  pixel mapping แล้ว start เพื่อทำ pixel mapping ดูว่าหายหรือไม่

ที่จริงจะลองทำวิธีไหนดูก่อนก็ได้หรือจะลองทั้ง 2 วิธีดู
ถ้าไม่หายของถามร้านที่ซื้อมาหรือศูนย์ก็ได้ครับ
( หวังว่าจะหาย )
แต่ก็ไม่แน่ใจเหมือนกันครับว่าต้องมีมากกี่จุดถึงจะเข้าเงื่อนไขการเคลมได้
เพราะทาง Oly เขียนไว้คร่าวๆว่าให้ถือที่ทาง Oly พิจารณา
แต่ถ้าจะเคลมควรทำภายใน 7 วันนะครับ
เกิน 7 วันส่วนใหญ่จะไม่ได้แล้วเพราะเขาถือว่าเกิดหลังการใช้งานได้
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่