[CR] 4วัดน่าเที่ยวฝั่งพระนคร ใช้เงินไม่ถึงร้อยได้ทั้งบุญได้ทั้งภาพ

ในสถานการณ์ช่วงโรคระบาด โควิด-19นี้ ถ้าจะมองในข้อดีก็ยังพอมีอยู่บ้าง หากใครเคยไปวัดที่มีนักท่องเที่ยวตลอดเวลา แล้วรู้สึกไม่ค่อยสะดวกสบายที่จะไปช่วงคนเยอะๆ ตอนนี้ถึงตาคนไทยอย่างเราบ้างแล้วค่ะ บอกเลยว่านาทีทอง ไม่แออัด ไม่ไปตอนนี้แล้วจะไปตอนไหน นอกจากจะเข้าวัดทำบุญแล้ว ก็ไปถ่ายรูปด้วยเลย ไม่ต้องเจอปัญหาถ่ายมุมไหนก็ติดคนอีกต่อไป แถมยังได้มีเวลาชมสถาปัตยกรรมความงามของวัดได้อย่างสบายอารมณ์ ไหนๆก็ปลอดคน ไร้ชาวต่างชาติแล้ว เป็นจังหวะที่ดีที่เราจะได้ชมวัดกันแบบจุใจ ถ่ายรูปได้ตามต้องการเลยค่ะ

ในกระทู้นี้จะมาแบ่งปันมุมถ่ายรูปตามแบบฉบับของเราค่ะ ใครชอบก็แชร์หรือเซฟเก็บไปดูเป็นref. เวลาไปถึงสถานที่จริง ก็จัดท่าหามุมกันได้ง่ายๆเลยค่ะ หรือใครมีมุมใหม่ๆอยากแบ่งปันก็แชร์มาให้เราดูด้วยก็ได้นะ

เรามีเวลาจำกัดเพราะไปหลายที่ ถ้าให้ดีมีเวลาเยอะหน่อยมุมถ่ายรูปนับไม่ถ้วนแน่ๆ ยิ่งถ้าไปวันธรรมดานะ สะดวกสุดๆ ได้ภาพแน่นอนค่ะ โดยครั้งนี้เราไปมา4วัดที่สามารถเดินถึงกันได้ เราเริ่มจาก

วัดพระเชตุพนวิมลมังคลาราม (วัดโพธิ์)
พระอารามหลวงชั้นเอก เป็นวัดประจำรัชกาลที่ ๑ ภายในพระอุโบสถประดิษฐานพระพุทธไสยาสน์ (พระนอน)พระพุทธรูปขนาดใหญ่เป็นอันดับ 3 ของประเทศ

และยังเป็นต้นตำรับนวดแผนไทยที่มีชื่อเสียงอีกด้วย

มหาเจดีย์ สี่รัชกาล เป็นมหาเจดีย์ขนาดใหญ่ 4 องค์ องค์พระเจดีนั้นเป็นแบบเจดีย์ย่อไม้สิบสอง ประดับด้วยกระเบื้องเคลือบ อันประกอบด้วย พระมหาเจดีย์ประจำรัชกาลที่ 1 – 4

นี่คือมุมต่างๆภายในวัด สวยทุกมุมก็ตอนที่ไม่ค่อยมีคนนี่แหละค่ะ

การจะเดินทางมาไม่ยากเลยค่ะ ถ้าสะดวกเรือก็มาลงที่ท่าเตียน หรือตอนนี้มีMRTแล้วก็ลงสถานีสนามไชยแล้วเดินต่ออีกหน่อยค่ะ

มาต่อวัดที่2ค่ะ
วัดราชบพิธสถิตมหาสีมารามราชวรวิหาร
เป็นพระอารามหลวงชั้นเอก ประจำรัชกาลที่ 5 เป็นวัดที่สวย และสะอาดมากๆ เงียบสงบ แนะนำเลยว่าควรไปชมเป็นอย่างยิ่งค่ะ

ส่วนของพระอุโบสถมีบานประตูและหน้าต่างลายไทยลงรักประดับมุกเป็นรูปดวงตราเครื่องราชอิสริยภรณ์ต่างๆ ที่มีความสวยงามมากๆๆจริงๆ

ด้านหน้าทางเข้าโบสถ์ค่ะ

เรียกได้ว่าสะอาดจนนั่งได้แบบไม่ติดเลยค่ะ

ส่วนของพระอุโบสถมีบานประตูและหน้าต่างลายไทยลงรักประดับมุกเป็นรูปดวงตราเครื่องราชอิสริยภรณ์ต่างๆ ที่มีความสวยงามมากๆๆจริงๆ นอกจากความวิจิตรงดงามของสถาปัตยกรรมแล้ว พระอารามนี้ยังมีเขตสุสานหลวงจุฬาลงกรณ์ราชสันตติวงศ์ เป็นราชสกุลและสายสัมพันธ์แห่งพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวตั้งอยู่นอกเขตกำแพงมหาสีมาธรรมจักของวัด

ไปต่อวัดที่3 
วัดราชประดิษฐสถิตมหาสีมารามราชวรวิหาร
เป็นพระอารามหลวงชั้นเอก เป็นวัดที่เล็กมากอยู่ใกล้กับวัดราชบพิธเพียงเดินไม่ไกล แม้ขนาดวัดจะเล็กแต่ภายในเต็มไปด้วยปูชนียวัตถุ ปูชนียสถานมากมาย ทั้งพระวิหารและพระเจดีย์ที่ฉลุด้วยหินอ่อนสวยงาม

วัดสุดท้าย
วัดพระศรีรัตนศาสดาราม หรือที่เรียกกันว่า วัดพระแก้ว
เป็นพระอารามที่สร้างขึ้นพร้อมกับการสร้างพระบรมมหาราชวัง เอาจริงๆถ้ามีเวลาเดินชมได้ทั้งวันเลยนะ รายละเอียดและส่วนที่น่าสนใจมีเยอะมาก

ใครจะไปช่วงนี้ไปได้ทุกวันตั้งแต่8.30-15.30น.มีการตรวจหลายด่าน แต่งกายให้เหมาะสม แค่นี้ก็เข้าชมได้แล้วค่ะ

คนไทยเข้าฟรี ในขณะที่ชาวต่างชาติต้องจ่าย500บาท ก็ต้องไปแล้วป่ะ

ไปให้เห็นกับตาว่าคนน้อยจริงค่ะ ทำให้มีเวลาได้ชมความวิจิตรนี้

พระที่นั่งจักรีมหาปราสาท ที่เราเห็นกันบ่อยๆในงานพระราชพิธี จะอยู่ในส่วนตอนที่เราเดินออกจากตัววัดมาทางออกค่ะ

การเดินทาง : ถ้ามาทางเรือ ลงที่ท่าช้าง เดินมานิดก็ถึงแล้วจ้า หรือตอนนี้มีMRTแล้วก็ลงสถานีสนามไชยแล้วเดินต่ออีกหน่อย อาจจะเดินไกลกว่าไปวัดโพธิ์สักนิดค่ะ

ก็เห็นกันแล้วเนอะว่าคนน้อยจริง ควรค่าแก่การไปชมมากๆ แล้วมาแชร์รูปให้ดูกันบ้างน๊า  

เนื่องด้วยสถานการณ์ยังไม่ปกติ บางวัดจะมีการตรวจเข้มนิดนึงเพื่อความปลอดภัย ยังไงพวกเราก็ยังต้องดูแลรักษาความสะอาด ใส่mask ล้างมือบ่อยๆ ทำจนมันเป็นเหมือนสิ่งนึงในชีวิตประจำวันไปเลยแหละ ขอให้ทุกคนใช้ชีวิตอย่างสนุกและปลอดภัยนะคะ

ติดตามเราต่อเพิ่มเติมได้ที่
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้
ขอบคุณทุกคนมากนะคะ ที่ตามอ่านมาถึงตรงนี้ กระทู้นี้ต้องขอลาไปก่อน แล้วพบกันใหม่กระทู้หน้า
ขอบคุณและสวัสดีค่ะ
เพี้ยนสวัสดี

ชื่อสินค้า:   วัดราชบพิธสถิตมหาสีมารามราชวรวิหาร วัดพระศรีรัตนศาสดาราม วัดพระแก้ว วัดพระเชตุพนวิมลมังคลาราม วัดโพธิ์ วัดราชประดิษฐสถิตมหาสีมารามราชวรวิหาร
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่