เบรกเกอร์คุมหลอดไฟชั้น 1 ตัดเอง ทั้งๆที่ไม่ได้เปิดไฟสักดวง ขอคำแนะนำด้วยครับ

อาการ : เบรกเกอร์ที่คุมหลอดไฟแสงสว่างชั้น 1 รวมถึงไฟรั้วหน้าบ้าน มันชอบตัดลงมาเอง บ่อยๆ
ปัญหานี้พึ่งจะมาเป็นตอนฤดูฝนปีนี้ครับ ปีก่อนๆหน้านี้ไม่เป็นเลย

การแก้ไขเบื้องต้นที่ทำไปแล้ว :
1. สลับเบรกเกอร์ไฟชั้น1 กับชั้น2 แล้วพบว่าเบรกเกอร์ไฟชั้น1ก็ยงตัดลงเองอยู่ดี (เบรกเกอร์ไม่ได้เสีย)
2. ลองปิดไฟทั้งหมดทุกดวงในชั้น 1 รวมถึงไฟรั้วหน้าบ้านแล้ว ผ่านไป 2-4วัน เบรกเกอร์คุมไฟชั้น1 ก็ยังตัดลงมาเองอยู่
3. ที่ไฟรั้วพบคราบน้ำจากฝน ในโคมหลอดไฟ แต่น้ำไม่เข้าหลอดไฟ และไม่โดนสายไฟที่ต่อกับขั้วของหลอด

ตอนนี้สันนิฐานว่า ต้องมีจุดที่ไฟรั่วแน่ๆ แม้ว่าปิดไฟทุกชั้นบนชั้น 1 เบรกเกอร์ยังตัดลงมาเอง สลับเบรกเกอร์ตัวอื่นก็ยังตัดลงมาเอง
ขอคำแนะนำด้วยครับ ว่ามีวิธีหรืออุปกรณ์ตรวจเช็คไฟรั่วยังไงได้บ้าง

อยากทดลองทำเองให้ถึงที่สุดก่อนจะเรียกช่างไฟฟ้ามาครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่