เมล็ดกาแฟผม Best Before เดือนกุมภาพันธ์ปีที่แล้ว ยังไม่ได้แกะห่อ จาก Starbuck ยังบดทาานได้หรือป่าวครับ.....???

เมล็ดกาแฟผม Best Before เดือนกุมภาพันธ์ปีที่แล้ว ยังไม่ได้แกะห่อ จาก Starbuck ยังบดทาานได้หรือป่าวครับ.....???

พอดีเครื่องชงเสีย ไม่ได้ดูข้างห่อ มานาน เลยสงสัยอยากถามผู้รู้ครับ.....
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
ทิ้งเถอะครับ ผมทำงานอยู่โรงคั่วเมล็ดกาแฟแห่งหนึ่ง ซองฝอยมีวาล์วธรรมดาหน้าซองจะระบุอายุ 3 เดือน แต่ถ้าอัดไนโตเจนก็ 6 เดือน ถ้าซองฝอยมีวาล์วธรรมดาโดยปกติร้านทั่วไปจะรับแค่ 1-1.5 เดือน เกินจากนี้รสชาดจะไม่เหมือนเดิมอาจมีกลิ่นหืน และหลังหมดอายุเกิน 3-6 เดือนก็ไม่ควรกินแล้วเพราะอาจจะมีเชื้อราครับ เว้นว่าจัดเก็บดีมากแต่ก็ไม่ควรเกิน 1 ปีจากวันผลิตสำหรับถุงบรรจุแบบอัดไนโตรเจน
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่