ทำยังไงผมถึงจะฉลาดขึ้นครับ

ทุกวันนี้ผมเครียดมากๆเครียดมา2เดือนได้แล้วครับ คือผมต้องอ่านหนังสือทำงานและสอบในเวลาเดียวกันจนผมรู้สึกผมจะไม่ไหวจริงๆแล้วและช่วงนี้สมาธิผมไม่มีเลยทำอะไรก็ไม่ดีหมดเลยครับผมต้องกินวิตามินที่ช่วยให้ผ่อนคลายก่อนนอนไม่งั้นนอนไม่ได้เลยครับบางวันกินไปก็นอนไม่ได้เหมือนกัน ผมต้องกลับบ้านตอน5โมง มาทำธุระต่างและเริ่มทำงาน2ทุ่มถ้าเร็วหน่อยก็1ทุ่มครับและส่วนมากมันก็จะเสร็จตอน4-5ทุ่มบางวันก็เที่ยงคืนซึ่งผมต้องอ่านหนังสือสอบวันถัดไปอีกกว่าจะได้นอนจริงๆก็ตี1-2ครับ แล้วคะแนนไม่พอใจผมเลยสักครั้งครับคือเอาจริงๆมันก็ไม่ได้ตกนะครับแต่มันก็ไม่ได้ดีเลย 14-15/20ซึ่งเป็นวิชาเรียนหลักของผมซึ่งควรจะได้มากกว่านี้เพราะหน่วยกิตเยอะมาก ส่วนบางวิชาที่เรียนดีมาตลอดก็ตกได้แค่ครึ่งเดียว ส่วนวิชาที่ไม่ถนัดคือไปใหญ่เลยครับคะแนนคือเศษเลขเลย จนผมคิดว่าผมโง่ขึ้นรึเปล่าแล้วทำยังไงผมถึงจะหายครับ ทุกวันนี้ผมแก้เครียดด้วยกันระบายสีรูปภาพกับฟังเพลงครับเคยอ่านอยู่ว่าจะช่วยให้มีสมาธิและหายเครียด แต่ผมไม่พอใจตัวเองจริงๆที่ทำวิชาหลักดีๆมาตลอดแต่ ณ ตอนนี้มันกลับแย่ลงอย่างเห็นได้ชัดแบบนี้ ผมควรทำยังไงดีครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview