ไม่เข้าใจเรื่องระยะเลนส์ครับ ขอคำแนะนำเลนส์ Sigma 16mm , 30mm , 56mm แต่ละระยะเหมาะกับงานแบบไหนบ้างครับ

เพิ่งลองซื้อ CANON M50 มาลองใช้ ในวันที่ 2 กันยายน 2563 และ สนใจการถ่ายแนว portrait ครับ เลยลองดูคลิปจาก youtube ดู เลยไปเจอเลนส์ที่ถูกใจ เป็นเลนส์ตระกูล Sigma  f1.4 DC DN C for Canon EF-M แต่ว่ามันมีทั้งหมด 3 ตัว  16mm , 30mm , 56mm มันใช้งานต่างกันยังไงบ้างครับ ถ่ายแนว portrait  เหมาะกับตัวไหนบ้างครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ

ปล.ถ้าสมมุติซื้อ 30mm เราอยากได้ระยะ 16mm หรือ 56mm เราก็เดินถอยเดินเข้าเอาให้ได้ระยะนั้นได้รึเปล่าครับ
(ขออภัยถ้าถามเรื่องที่น่าจะรู้นะครับ ผมเพิ่งซื้อกล้องตัวแรก คนใกล้ตัวก็ไม่มีคนรู้เรื่องกล้อง ดูจาก youtube ก็ไม่ค่อยเข้าใจกำลังพยายามศึกษาครับ)
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่