สอบถามเรื่องซื้อบ้าน ควรเช็คที่ดินกับกรมที่ดินก่อนไหมคะ

สวัสดีค่ะ

เนื่องจากเราวางเงินจองหมู่บ้านหนึ่งไว้แล้ว ตอนนี้อยู่ระหว่างรอกู้อยู่ แล้วเรามาเจอข้อความในสัญญาจอง
ว่าทางเข้าหมู่บ้านเราส่วนหนึ่งเป็นภาระจำยอม ไม่ใช่สาธารณูปโภคหรือส่วนหนึ่งของโครงการจัดสรรที่ดิน และได้มีการจดภาระจำยอมให้แก่ที่ดินแปลงอื่นอยู่ด้วย

คือในทางเข้าจะมี 2 หมู่บ้านอยู่ติดกันต้องใช้ทางเข้าเดียวกัน เราเลยไม่แน่ใจว่าในอนาคตจะมีการปิดทางเข้าหมู่บ้านได้ไหมค่ะ
และพอหาข้อมูลไปเรื่อยๆเจอเคส จ้ะ อาร์สยามอีก ที่ที่ดินติดฟ้องร้องอยู่ ไม่สามารถขายบ้านได้ เลยเป็นกังวลเลยค่ะตอนนี้ 

เลยอยากสอบถามว่าเราควรเช็คเรื่องที่ดินได้ที่ไหนบ้างคะ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
จดภาระจำยอมให้เปนทางเข้าออกไว้ ปิดไม่ได้ครับ
เพราะผู้ที่จดไว้ ต้องทำตามข้อผูกมัดคงสภาพไว้ตามนั้น
แสดงความคิดเห็น
Preview