รีวิว​ 3​ สูตรแป้งทอดกรอบ​ ผสมแป้งทอดกรอบให้กรอบนาน​ สูตรไหนกรอบนานสุด!!

แป้งทอดกรอบ​ ปัจจุบันมีหลายสูตร​ และแป้งหลายยี่ห้อให้เราเลือกใช้เยอะมากนะคะเพื่อนๆ​ ทุกคนก็จะมีสูตรผสมแป้งแตกต่างกัน​ แต่วันนี้​ แค่เลจะพาเพื่อนๆมาดู​ 3​ วิธีผสมแป้งทอดกรอบ​ หลักๆเลยนะคะ​ ที่คนนิยมให้กัน​ เดี๋ยวเรามาดูกันว่า  สูตรไหนจะกรอบนาน​ และรสชาติของทอดจะยังคงความอร่อยเหมือนเดิมค่ะ

1.ผสมแป้งกับน้ำปูนใส

ผสมแป้งกับน้ำปูนใส​ นำน้ำปูนใสมาผสมกับแป้ง​ อย่าให้เหลวเกินนะคะ​ แค่เลจะให้แป้งทอดกรอบโกกิที่หาซื้อได้ทั่วไป​ นำมาทดลองทั้ง​ 3​ วิธีนะคะ​

แค่เลจะใช้เนื้อไก่ในการทดลองทอดนะคะ​.. นำเนื้อไก่ไปคลุกกับผงแป้งก่อนให้ทั่วทั้งชิ้น​  และหลังจากนั้นก็นำมาชุปแป้งที่เราผสมเตรียมไว้​ และนำไปทอดค่ะ​ ทอดโดยใช้ไฟอ่อนนะคะ

... เมื่อทอดเสร็จแล้วเรามาชิมกันค่ะ​ ทอดเสร็จแรกๆ​ แป้งจะกรอบมากๆ​ แต่ก็จะมีความแข็งเล็กน้อย​ ​ เนื้อไก่ข้างในนุ่ม​ และยังคงความหวานของเนื้อไก่เหมือนเดิมค่ะ

... แต่เมื่อตั้งทิ้งไว้ครึ่งชั่วโมง​ ตัวแป้งจะไม่กรอบเหมือนทอดเสร็จใหม่ๆ​ จะเหนียวขึ้นนิดหน่อย​ แต่ก็ไม่แตกต่างกันมาก​ วิธีนี้ถือว่าผ่านค่ะ

2.ผสมน้ำเย็นจัด

นำแป้งกับน้ำเย็นจัด​ มาผสมกัน​ ระวังอย่าให้เหลวเกินนะคะ​ หลังจากนั้นก็นำเนื้อไก่มาคลุกกับผงแป้ง​ ก่อนที่จะนำไปชุปแป้งที่ผสมน้ำเย็นไว้​ และก็นำมาทอดค่ะ

(การที่เรานำไปคลุกผงแป้งก่อนนำมาชุป​แป้งทอด จะทำให้แป้งเกาะเนื้อไก่ของเราดียิ่งขึ้นค่ะ)​
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

.... เราลองมาชิมหลังจากทอดเสร็จกันค่ะ​ ทอดเสร็จใหม่ๆ​ บอกเลยว่าวิธีนี้แป้งแข็งมาก​ค่ะ​ และมีความเหนียวด้วย​ แต่เนื้อไก่ก็ยังคงความหวานเหมือนเดิมค่ะ

.... เมื่อผ่านไป​ 30​ นาที​ แป้งยิ่งแข็งและเหนียวกว่าเดิมมาก บอกเลย​ วิธีนี้ไม่ผ่านค่ะเพื่อนๆ

3.ผสมโซดา​ 

ก็ทำเหมือนขั้นตอนแรกๆเลยคะ​ ผสมโซดากับแป้งและนำเนื้อไก่มาคลุกแป้ง​ ก่อนนำไปชุปและทอด​ 

.... หลังจากทอดเสร็จ​ แป้งจะมีความกรอบมาก​ กรอบนุ่มเลยค่ะเพื่อนๆ​ แต่เนื้อไก่จะมีรสชาติที่เฝื่อนๆ
ไม่หวาน​ 

.... หลังจากทิ้งไว้​ 30​ นาที​ แป้งจะเหนียวขึ้นมานิดหน่อย​ แต่ก็ไม่เหนียวมาก​ 

สรุปเลยนะค่ะ​ วิธีแรกผสมน้ำปูนใสดีสุดค่ะ​ ถึงจะกรอบสู้น้ำโซดาไม่ได้​ แต่ก็ไม่แตกต่างกันมากค่ะ​ และที่สำคัญ​ รสชาติของเนื้อไก่​ ยังคงความหวาน​ ไม่เฝื่อน​เหมือนโซดาด้วยค่ะ

... แค่เลก็มี​ รีวิวแบบคลิปวิดีโอให้ดูด้วยนะคะ​ ถ้าหากเพื่อนๆท่านไหนอยากดูแบบวิดีโอ​ 👇👇คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่