ถามเรื่องโน๊ตบุ๊คครับ

มีโน๊ตบุ๊ค acer aspire 4752g อายุการใช้งานก็น่าจะเกือบ ๆ 10 ปีแล้วครับ ทีนี้โน๊ตบุ๊คเครื่องนี้ผมก็ไม่ได้เปิดมันเลยมาประมาณ 4-5 เดือนแล้วครับ พอมาเปิดดูมันก็เปิดได้ปกติ แต่จะมีปัญหาตรงที่แบตชาร์จไม่เข้า 0% ตลอด แต่แบตนี่มันก็มีปัญหามาตั้งนานแล้วแหละ บางที 100 % อยู่ได้แค่ 5-10 นาที ทีนี้พอเปิดเครื่องได้มันก็แจ้งเตือนอะไรซักอย่างเกี่ยวกับแบต 0% แล้วซักพักมันก็ดับเลย ไฟตรงรูปแบตกระพริบเป็นสีส้ม ผมเลยลองถอดแบตออกแล้วใช้แค่อแดปเคอร์เสียบอย่างเดียวก็ใช้ได้ปกติเลย ผมอยากรู้ว่าถ้าผมใช้แบบนี้โดยที่ไม่ต้องเสียบแบตไปตลอดมันจะมีปัญหาอะไรมั้ยครับ คือถ้าใช้ได้ก็จะใช้แบบนี้ เพราะโน๊ตบุ๊คก็เก่ามากแล้ว ไม่อยากเสียเงินซื้อแบตใหม่เท่าไร แต่ถ้าใช้แบบนี้แล้วอาจจะมีปัญหาก็จะซื้อแบตใหม่มาใส่
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่