รบกวนปรึกษาปัญหาระบบโซล่าเซลล์ครับ

รบกวนสอบถามปัญหาพี่พี่ครับ
ผมทำระบบโซล่าเซลล์ 24 โวลล์ โดยใช้แผงขนาด 340 w 8 ah สองแผงต่อแบบขนานกันเข้าโซล่าชาร์จของsuoer mppt เข้าแบตเตอรี่ 12 โวลล์ 100 ahอนุกรมกันเป็น 24โวลล์ ใช้อินเวอร์เตอร์ 3000w เพียวซายเวฟ ปัญหาคือกระแสที่ชาร์จเต็มที่ 9 ah ต่อชั่วโมง ต่ำสุด 1.5 ahต่อชั่วโมง วิ่งขึ้นลงสลับขึ้นอยู่กับแสงแดด รู้สึกเหมือนแบตไม่เต็มครับ บางวันใช้ได้แค่3ชั่วโมงก็หมดแล้ว ผมสอบถามดังนี้ครับ
1.มีใครใช้แผงโซล่าเซลล์340wแล้วไปผ่าตัดแผงบ้างครับ ข้อดีข้อเสียเป็นยังไงบ้างครับคุ้มไหมที่จะทำครับ
2.ถ้าผมเอาแผงโซล่าที่ใช้อยู่สองแผงมาผ่าตัดใหม่แล้วต่อขนานกันเท่ากับว่าผมจะได้กระแสเท่ากับ 8*4aใช่ไหมครับ
3.ผมเดินระบบใช้อินเวอร์เตอร์เป็น 24โวลล์อยู่แล้วไม่อยากซื้ออินเวอร์เตอร์อันใหม่ แต่ถ้าผ่าแผงระบบใหม่ผมจะกลายเป็น 12โวลล์32ah ถ้าผมใช้วงจรแปลงไฟแบตจาก12โวลล์เป็น24โวลล์อบ้วต่อเข้าอินเวอร์เตอร์เพื่อแปลงไฟเป็น220โวลล์ แบบนี้ได้ใหมครับ จะมีปัญหาเรื่องระบบอะไรใหมครับ ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview