เป็นวัณโรค สามารถรับราชการได้มั้ยครับ??

กระทู้คำถาม
สวัสดีครับ ต้องขอท้าวความก่อนครับว่าผมเป็นทหารเกณฑ์ ซึ่งทำงานในหน่วยๆนึง 
แล้วเหตุเกิดที่ว่า บุคคลที่ทางค่ายรับเข้ามา มีอาการติดเชื้อ Tb มา ซึ่งไม่ได้มีการรักษา ช่วงแรกเขามีอาการไข้สูง ไอเรื้อรัง ผมมีหน้าที่กักตัวเขาอยู่กับเขานานร่วมเดือนก่อนที่จะรู้ว่าเขาเป็นวัณโรค พอเราพาเขาไปตรวจก็พบว่าเขาเป็นวัณโรค ซึ่งผมเป็นคนที่ใกล้ชิดเขาที่สุด ให้ยากินทุกวัน พาไปกินข้าว นอนห้องเดียวกัน (ห้องแบบห้องขัง เขานอนข้างในผมนอนข้างนอก) หลังจากทราบเรื่องก็ทำเรื่องส่งตัวเขากลับบ้าน
หลังจากเขากลับบ้านได้สามวัน ผมมีอาการเพลีย ไม่มีแรง อ้วก อ้วกออกมาเป็นเลือด กินข้าวไม่ได้ กินแล้วอ้วกตลอด มีไข้อ่อนๆ รู้สึกหอบ ยกอะไรนิดๆหน่อยๆก็เหนื่อย เลยไปตรวจความเสี่ยง TB ที่รพ. ปรากฎว่าพบเชื้อครับ ในระยะที่1 
คำถามคือ ถ้าผมรักษาตัว ตามที่หมอบอก 6-12เดือน ผมจะสามารถเป็นราชการครูได้มั้ยครับ ผมตั้งใจไว้ว่าปลดจากทหารไป ผมจะไปเรียนต่อครู แล้วถ้าผมเป็นโรคนี้ ทางราชการเขาจะรับมั้ยครับ ช่วยให้คำปรึกษาที ตอนนี้ผมเครียดมาก
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่