เลนส์เก่า เล่าใหม่ #31 Carl Zeiss Jena Biotar 58mm F2 M42 BP ข้าเกิดมาหมุน

สวัสดีครับ หายไปหลายเดือนเนื่องจากโควิท ปิดสวนสาธารณะผมจึงแทบไม่ได้ออกไปลองเลนส์ที่ไหนเลยอยู่แต่บ้าน แต่เมื่อมีการผ่อนคลายสถานที่ต่างๆมากขึ้นผมจึงออกมาลองเลนส์ได้อีกครั้ง ต่อจากนี้ก็คงจะกลับมาเขียนได้เช่นเคย

วันนี้ผมจะมาเล่าถึงเลนส์มือหมุนสัญชาติเยอรมันอีกตัวนึง โดนน้าท่านนึงยัดใส่มือให้ลองเมื่อหลายปีก่อนในงานมีทติ้งห้องมือหมุน ก็เกิดอาการคาใจในหลายๆอย่าง จนอดไม่ได้ที่จะหามาลองมาเล่าจนได้ เลนส์ตัวนั้นคือ Carl Zeiss Jena Biotar 58mm F2 M42 เลนส์ตัวนี้จะมีที่มาอย่างไร ทำไมถึงเกิดมาหมุน เรามาดูไปพร้อมๆกันครับ

[ข้อมูลส่วนใหญ่ได้จากการค้นหาและเรียบเรียงด้วยตัวผมเอง หากผิดพลาดประการใด ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ]
**ก่อนเริ่มขอกำลังใจด้วยการกด + ที่ความเห็นนี้ด้วยนะครับ**
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่