ทำไมยานวอยเอเจอร์ 2 ถึงถูกส่งไปก่อนวอยเอจอร์ 1 ครับ

คืออยากทราบอะครับทำไมยานวอยเอเจอร์ 1 ถูกส่งไปในวันที่ 5 กันยายน ค.ศ. 1977 แต่ยานวอยเอเจอร์ 2 กลับถูกส่งไปในวันที่ 20 สิงหาคม ปีเดียวกัน ถึงจะถูกส่งไปก่อนแต่ทำไมถึงเรียกว่ายานวอยเอเจอร์ 2 อะครับ หรือเขาเรียกตามลำดับปีที่ยานถูกสร้าง( ยานที่ถูกสร้างก่อนชื่อ 1 สร้างหลังชื่อ 2 ) เหรอครับ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 2
คืออยากทราบอะครับทำไมยานวอยเอเจอร์ 1 ถูกส่งไปในวันที่ 5 กันยายน ค.ศ. 1977
แต่ยานวอยเอเจอร์ 2 กลับถูกส่งไปในวันที่ 20 สิงหาคม ปีเดียวกัน
ถึงจะถูกส่งไปก่อนแต่ทำไมถึงเรียกว่ายานวอยเอเจอร์ 2 อะครับ

หรือเขาเรียกตามลำดับปีที่ยานถูกสร้าง( ยานที่ถูกสร้างก่อนชื่อ 1 สร้างหลังชื่อ 2 ) เหรอครับ

ไม่ใช่ครับ  ยาน Voyager ทั้งสองลำถูกตั้งลำดับ 1 , 2
ตามวันที่ ที่จะโคจรผ่านดาวพฤหัสครับ  เพราะในโครงการ Voyager นี้
จะเน้นศึกษาดาวเคราะห์แก้สทั้ง 4 ดวง  ซึ่งดาวพฤหัสจะยึดเป็นหลักไว้
ดังนั้น  ตามแผนการปล่อยยาน  ยานที่ปล่อยก่อนแต่มี trajectory เดินทาง
ยาวนานกว่า  ถึงดาวพฤหัสทีหลัง  จึงตั้งลำดับว่า Voyager 2 ครับ

ส่วน Voyager 1  ส่งยานทีหลัง  แต่มี trajectory สั้นกว่า
เดินทางถึงดาวพฤหัสก่อน  จึงได้ชื่อลำดับ 1 ครับ

อีกประการหนึ่ง คือ  ยาน Voyager 2 ได้ออกแบบ trajectory ไว้
ให้เปลี่ยนเส้นทางไปที่ดวงจันทร์ Titan เพื่อเป็น backup ให้ Voyager 1 ด้วย
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่