เว็บไซต์ในเครือ
bloggang.com Bloggang pantown.com Pantown pantipmarket.com PantipMarket
maggang.com Maggang
ติดตามพันทิป
ดาวน์โหลดได้แล้ววันนี้
Pantip Application Pantip iOS Pantip Android Pantip Android
เกี่ยวกับเรา

เเมวเราจะอยู่อีกนานไหม

กระทู้คำถาม
คือราเป็นคนชอบเลี้ยงเเมวมาต้องเเต่เด็กเเต่ครอบครัวก็ไม่ได้พิศวาสอะไรเเมวขนาดนั้น เเล้วทุกตัวเป็นเเมวจร มาอยู่ทุกตัวเลย ตอนนี้กำลังเลี้ยงเเมวตัวนึง มันเป็นไรไม่รู้มาตั้งเเต่เด็กเเล้ว ช่วงมันเด็กๆมันไม่เดินขาหลังเเบบลากขาเอาเลยอะครับ ค้นหาดูก็นึกว่ามันขาหัก หรือเป็นอัมพาต ก็ไม่รู้ เเต่พาไปหาหมอไม่ได้เพราะครอบครัวบวกกับค่ารักษาน่าจะเเพงด้วยโรงพยาบาลสัตว์ก็ไม่ค่อยมี เลยปล่อยเอาไว้ พอประมาณ2 -3เดือนก็เริ่มเดินได้จนเดินได้เเบบปกติ (สรุปก็ไม่รู้มันเป็นอะไรเหมือนเดิม เเต่อาการนี้หายเเล้ว) ต่อมาอีกสัก2เดือน มันมีเเผลเเถวๆหาง ก็คิดว่าน่าจะโดนหมาไม่ก็โดนเเมวกัดมา เลยทายาให้ เเต่มันก็เลียออกทุกครั้งเลย เลยไม่ค่อยทายาให้มันเเล้วกลัวว่าสารเคมีจะไปเป็นอันตราย ตอนเเรกๆก็เหมือนจะหาย ไปๆมาๆมันมีเเผลเพิ่มอีก เเผลเก่าก็ไม่หาย เริ่มใหญ่ขึ้นเรื่อยๆ จนตอนนี้เเผลเกือบเท่าเหรียญสิบบาทเเล้วครับ เเผลใหม่ก็เป็นรูช่วงเเถวๆหลังตรงขาหลังมันอะครับ รูลึกมากเลย ตอนนี้กลัวว่ามันจะติดเชื้ออะครับ ไม่รู้จะทำยังไง จะพาไปหาหมอก็ไม่ได้ เหตุผลก็เหมือนเดิมคือไม่มีเงิน ผมยังหาเงินเองไม่ได้นะครับยังเรียนอยู่ เลยอยากถามว่ามันจะอยู่ได้อีกนานไหม ถ้าจะรักษาจะรักษายังไง ตอนนี้เหมือนกับปล่อยเเผลมานานจนมันรักษายากเกินไปเเล้วอะครับ ผมไม่รู้ว่าเพิ่มภาพยังไงด้วยเลยลงให้ดูไม่ได้ (พึ่งหัดเล่นอะครับ)
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่