ทำยังไงให้จิตใจเข้มแข็ง ไม่อ่อนแอ และอ่อนไหวง่าย ครับ

คือแต่ก่อนเป็นคนที่ร่าเริงมากนะครับ แต่ทุกวันนี้คือ แย่มาก จะเป็นจะตายกับทุกเรื่องที่มากระทบ น้ำตาไหลบ่อย บางวันอยู่ๆก็รู้สึกเหนื่อยแบบไม่อยากทำอะไรทั้งนั้น คิดมาก คิดลบด้วย ชอบด่าและโทษตัวเอง แต่ใช่ว่าจะเป็นแบบนี้ตลอด บางช่วงก็ดี แต่แค่แย่บ่อย ตอนแรกนึกว่าเราดวงซวยเจอแต่เรื่องไม่ดีเอง แต่ก็มารู้ตัวทีหลังว่ามันเป็นเพราะจิตใจเราต่างหาก เรื่องเล็กๆยังมีผล55 อ้อแล้วก็ คิดอะไรไม่ค่อยออก มีปัญหาเรื่องการปฏิสัมพันธ์

ส่วนสาเหตุ (เดาเอา) น่าจะเพราะโดนแฟนทิ้ง คือรักมาก เขามีคนอื่น ปัญหาครอบครัว ปัญหาเรื่องการเงิน

ตอนนี้ไม่ได้เฮิร์ตอยู่นะ เลิกนึกถึงแล้วก็รู้สึกกับแฟนเก่าไปนานแล้ว แต่ยอมรับว่ากับคนนี้คือใจสลายมาก แฟนคนแรก55 ส่วนปัญหาครอบครัว คือ พ่อติดการพนัน หวังพึ่งอะไรจากพ่อไม่ได้เลย เรื่องการเงินคือ เครียดว่าที่บ้านจะไม่มีเงินส่งเราเรียนจนจบ

ก็นั่นแหละครับ สงสัยว่า หากเราเจอเรื่องที่มันแย่ๆและช็อคๆเยอะ มันจะทำให้เราจิตใจอ่อนแอลงได้ไหมครับ แล้วจะแก้ยังไงให้หาย คือตอนนี้ไม่กล้าจีบใครเลยครับ เพราะรู้ว่าตัวเองเป็นเอามาก กลัวจะรักษาใครเอาไว้ไม่ได้ รู้สึกว่าตัวเองควรอยู่คนเดียวด้วย มีมนุษย์สัมพันธ์น้อยลง

แต่ผมคิดว่าสาเหตุหลักๆที่ทำให้จิตใจแย่ได้ขนาดนี้น่าจะมาจากแฟนเก่า แต่ย้ำว่า ไม่ได้รู้สึกอะไรด้วยแล้ว
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่