เริ่มเรียนภาษาญี่ปุ่นยังไงดี?

สวัสดีค่ะ ตอนนี้เราเรียนอยู่ม.5เราเริ่มมาสนใจภาษาญี่ปุ่นและคิดจะเข้าเอกญี่ปุ่นที่ม.บูรพาค่ะ แต่ปัญหาอยู่ที่ว่า เราไม่มีความรู้เรื่องภาษาญี่ปุ่นเลยค่ะ แล้วอยู่ม.5 แล้วด้วน กลัวไม่ได้ภาษาแล้วเข้าไม่ได้ค่ะ😥 หาที่เรียนพิเศษก็ไม่มีเวลาเพราะต้องทำงานทุกวันเลยค่ะ ตอนนี้เริ่มเรียนด้วยตัวเองแต่ก็ไม่เข้าใจเลยค่ะ ขอความคิดเห็นจากเพื่อนๆพี่ๆทุกคนหน่อยค่ะว่าถ้าเราไม่ได้ภาษาญี่ปุ่นเลยหรือว่าได้นิดหน่อย จะมีปัญหากับการเข้ามหาลัยมั้ยคะ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 4
เริ่มเรียนยังไงนั้น เราว่าก็ต้องเริ่มจากเรียนฮิรางานะกับคาตากานะก่อนค่ะ ทั้งเรื่องการเขียน การอ่าน จำเสียงอ่านและวิธีการเขียนให้ได้ เพราะนี่มันเป็นพื้นฐานของภาษาญี่ปุ่นอยู่แล้ว ตอนนี้เราเองก็เรียนภาษาญี่ปุ่นด้วยตัวเองอยู่ค่ะ หลักๆก็เรียนจากคลิปสอนภาษาญี่ปุ่นใน Youtube กับหนังสือ มินนะ โนะ นิฮงโกะ

เราเชื่อนะคะว่า ถ้าคุณมุ่งมั่น ตั้งใจ ยังไงคุณก็มีโอกาสได้เข้าม.อยู่แล้วค่ะ ยังไงก็สู้ๆนะคะ がんばってね。
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่