ทำไมหลายคนคิดว่ากังฟูใช้ไม่ได้จริงครับ เจอมากับตัวไม่ได้ด้อยไปกว่าศิลปะการต่อสู้อื่นเลย

ปกติเป็นคนซ้อมมวยครับ แต่สัปดาห์ที่แล้วได้มีโอกาสไปเจอกับคนนึงเค้าว่าฝึกกังฟูหย่งชุนมา ผมก็พอรู้จักหย่งชุนเพราะเคยดูยิปมัน แต่ก็คิดว่าใช้ไม่ได้จริงเพราะเห็นหลายบทความมาพูดว่ากังฟูมันuseless บวกกับหลายๆคลิปในเน็ตที่ สวี่ เสี่ยวตง ไปไล่เก็บพวกอาจารย์กังฟู แล้วบอกว่ามันเป็นมวยของเก๊

ด้วยความอยากรู้อยากลอง เลยลองขึ้นชกเล่นๆดู ปรากฏว่ารู้สึกมันเจ๊งกว่าที่คิด หมัดต่างๆบล็อคได้หมดเลย แรงที่ต่อยมาไม่แรงมาก แต่โดนสับข้อต่อแล้วก็เอามือทุบไหล่ หรือปัดมือแล้วเอาฝ่ามือสไลด์มาตบหน้าก็ไปไม่เป็นเหมือนกัน (หรือผมกระจอกเองก็ไม่รู้ เพราะพึ่งต่อยมวยได้ไม่กี่เดือน)

แต่ก็รู้สึกเปลี่ยนความคิดที่ว่า กังฟูมันuseless จริงๆมันก็ใช้ได้นะ อาจจะไม่ได้ท่าสวยแบบในหนังหรืออะไร แต่มันก็ใช้ได้จริงบ้างแหละ

เลยอยากศึกษาเพิ่มเติมครับว่าจริงๆกังฟูมันใช้ได้จริงขนาดไหน ใครที่เชี่ยวชาญในศาสตร์ด้านนี้มาช่วยแชร์ความรู้เพิ่มเติมหน่อยครับ
ขอบคุณครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่