ขอคำเเนะนำเจอรถเปลี่ยนเลนเร็ว เเละใครผิด

คือวันนี้เจอเเบบตกใจมากๆปกติขับมอไซค์เเต่เบรคมันก็เบรคอยุ่เเต่วิ่งสามเลนค่อนข้างใช้ความเร็ว 50-60 เราขี่เลนกลางใช้เวลาเบรคสักพัก เราขับเลนกลาง เขาขับมาเลนซ้ายเเล้วรถเมลล์ข้างหน้ามันขับจอดคนลง รถยนต์เขาก็เลยจะเปลี่ยนมากลางเปิดไฟเลี้ยวนะ เเต่เปลี่ยนมาไวมากเปิดปู๊บเปลี่ยนเลย เราก็ไม่นึกว่าจะมาไวไรขนาดนี้ ตกใจเกือบชนท้ายเหมือนกันครับ เบรคพอดีเกือบเหมือนกันครับ
เเล้ววันนี้ขากลับก็เจอออกจากซอยออกมาเร็วมากๆกำลังขี่ตรงอยุ่กำลังจะถึงตรงซอยที่รถออกมาจู่ๆก็เลี้ยวออกมา คือบางทีคนจะเปลี่ยนเลนหรือว่าออกจากซอยบางทีก็ไม่รู้คนขี่มาทางตรงใช้ความเร็วมากน้อยเท่าไร ตรงนี้ก็เข้าใจครับ เเต่บางทีตัดสินใจช้ามันเกือบจะชนเราซึ่งขี่มาเลนตรง เจอรีบเปลี่ยน คือนี้ขี่มาทางตรงบางทีมันเร็วหยุดยาก ถ้าเราชนนี้เราผิดไหมครับ บางทีไปเบรคเสี่ยงรถหลังคันอื่นๆมาชนต่ออีกครับ ไม่รู้จะทำไงดี เเต่เท่าที่เห็นบางคนจะบีบเเตร เตือนพวกรถออกมา พวกเปลี่ยนเลนครับ เท่าที่เคยเห็น เราเมื่อก่อนก็ไม่เข้าใจก็เป็นเเบบนี้ครับเปลี่ยนเลนเร็ว หรือออกจากซอยไว เลี้ยวเขาไวไม่รอรถตรงกลางไปก่อน
เเต่ในกรณีที่เราจะเจอเปลี่ยนเเบบเลนเเล้วมาชน หรือออกจากซอยมา หรือเลี้ยวเข้าซอยเเล้วเราตรงมา เเล้วเราเกิดคือไม่เบรคขี่ตรงปกติเเล้วเปลี่ยนมาชนใครผิดครับ สอบถามไว้เป็นความรู้ครับ 
ขอบคุณล่วงหน้านะครับพอดีไม่ค่อยรู้กฎอยากทราบไว้ครับ เกิดอุบัติเหตุเราจะได้รู้ว่าใครผิดจริงๆจะได้ไม่มีเถียง
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่