ไทรอยด์เป็นพิษ ผลข้างเคียงจากการกลืนแร่

เราเป็นไทรอยด์เป็นพิษค่ะ เรากินยาแล้วสิวขึ้น
เข้าเดือนที่ 3 เริ่มมีสิวที่หน้านิดนึง พอเข้าเดือนที่ 6
สิวขึ้นเต็มแล้วลามลงมาที่คอลงมาที่หน้าอกแล้วก็หลัง
พ่อคิดว่าน่าจะแพ้ยาเลยให้ลองหยุดยาปรากฎว่าสิวยุบแทบจะเกลี้ยงเลยค่ะทั้งหน้าทั้งตัว แต่อาการโรคไม่ค่อยดี เลยบอกหมอเอายาตัวใหม่แต่หมอบอกว่าถ้ากินยาตัวใหม่แล้วสิวผื่นขึ้นอีกจะให้ไปกลืนแร่ค่ะ
ตอนนี้กินยาตัวใหม่มาได้ประมาณ 2-3 อาทิตย์
สิวขึ้นที่หน้าและคอใหม่อีกแล้วค่ะ T__T
เราอยากกลืนนะคะแต่ก็แอบกลัวผลข้างเคียงแต่แม่ไม่อยากให้ไปกลืนให้ทนเอาแต่มันจะขึ้นเต็มตัวแล้วค่ะแล้วผลเลือดล่าสุดก็ไม่ดีขึ้นด้วยค่ะจากที่ได้ลดยาก็ได้เพิ่มยาขึ้นเท่าเดิมเหมือนตอนเริ่มรักษาเลยค่ะ
ตอนนี้ไม่รู้ว่าจะควรทำยังไงเลยค่ะ 😭
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่