ม.3 แล้ว ถ้าจบต่อสายอะไรดีครับ

กระทู้คำถาม
กระทู้แรกของผมอาจจะไม่ได้เรื่องหน่อยนะครับ
ตามหัวข้อเลยครับ คือผมอยู่ขึ้นได้ม.3 แต่ไม่รู้จะต่อสายอะไรดี ขอหลักๆสามสายก่อน ผมไม่รู้ว่าทำไมมาคิดมากตอนนี้555 แต่เพื่อนในห้องผมส่วนใหญ่คิดได้แล้ว ละบางคนก็ได้เริ่มติวแล้ว มาที่ผมยังไม่ทันได้คิดอะไรเลย แล้วผมเป็นคนที่ไม่ได้เรียนเก่งมาก แต่พอไปได้ไม่ถึงกับแย่
วิทย์-คณิต ผมชอบอยู่นะ แต่พี่ๆที่ผมรู้จักบอกเรียนหนักผมไม่ค่อยเเน่นวิทย์เท่าไหร่ แต่ชอบเรียน ส่วนศิลป์-คำนวณ เน้นคณิตพอๆกะวิทย์คณิต ผมก็ชอบคณิต แต่คณิตอาจจะเเน่นผมกลัวไม่รอด555 ศิลป์-ภาษา พวกภาษาอังกฤษที่โรงเรียนผมสอนจะเน้นเเกรมม่ากว่าพวกคำศัพท์ ซึ่งผมไม่ถนัดแกรมม่าแต่โอเคกับคำศัพท์อยู่ ละจีน ที่โรงเรียนผมมักสอนแบบเน้นท่องจำมากกว่า ท่องเเบบเอาเป็นเอาตายมาก....ส่วนภาษาไทยนี้ผมว่าผมไม่น่าไหว...555
ถ้าใครพอแนะนำได้ ก็ขอบคุณล่วงหน้านะครับ🙏

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่