แอสโตรไฟตัมเป็นร่องลึกๆ เกิดจากอะไรเหรอคะ

สอบถามผู้รู้ค่ะ เป็นมือใหม่หัดเลี้ยงกระบองเพชร พอดีเลี้ยงมาได้สักพักเหมือนร่องระหว่างพูมันลึกลงไป ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไร แล้วผิดปกติไหมคะTT ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าค่ะ🙏🏻🙇🏻‍♀️ ดูรูปจากในลิ้งก์นะคะ

https://drive.google.com/drive/folders/1f0D083qIL_RgzZQ7PIQ53BKWW58jrY_X
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
สวัสดีค่ะ ขออนุญาตสอบถามเพิ่มเติม ว่าปกติได้รับแดดหรืออยู่ในร่มประมาณไหน

กรณีที่1 ถ้าหากได้รับแสงแดด น้ำ อาหารเพียงพอ นี่คือ อาการปกติ ยอดเดินดี ต้นขยาย (ต้นขยายทั้งต้นทั้งร่องพู)

กรณีที่2 ถ้าอยู่ในร่ม ขาดแสง ถึงแม้ว่าน้ำและอาหารจะเพียงพอ แต่ยอดก็จะพยายามยืดตัวหาแสง (ถ้าต้นยืดหาแสงส่วนใหญ่ยอดจะยืดสูงขึ้น ส่วนร่องพูจะไม่มีรอยยืดขยาย หรือยอดจะเป็นสีอ่อน ดอทหรือหนามจะไม่ค่อยเกิดใหม่ อาจจะเล็กลงจนถึงไม่มี)

😊แต่ คหสต. คิดว่าแอสโตรของ จขกท. เป็น กรณีที่1(อาการปกติ ต้นขยายขนาด) เพราะต้นขยายทั้งต้นทั้งร่องพู ยอดเดินดี ไม่มีอาการยืดสูงและทั้งพอทขยายแค่บางต้น (ต้นอื่นๆ อาจขยาย(โต)ตามหลัง)

***ถ้าหากขาดแสงอีกข้อสังเกตุคือทั้งพอท (ทุกต้นในกระถางจะมีลักษณะเดียวกัน) ยอดยืดสูงขึ้น ส่วนร่องพูจะไม่มีรอยยืดขยาย หรือยอดจะเป็นสีอ่อน ดอทหรือหนามจะไม่ค่อยเกิดใหม่ อาจจะเล็กลงจนถึงไม่มี

รอ จขกท.ยืนยันเรื่องแสงอีกทีค่ะ😆😆😆
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่