จบ ปวช.3 อยากเป็นครูสามารถต่อที่มหาวิทยาลัยไหนได้บ้าง

ปัจจุบันเรากำลังศึกษาอยู่ในชั้น ปวช2 แผนกการบัญชี  เรารู้สึกเราเรียนเข้าใจบ้างไม่เข้าใจบ้าง เกรดเราก็ไม่ได้แย่ ตอนปวช1 เกรด3.50+  
แต่พอเรียนไปเรื่อยๆเรารู้สึกว่าเราเรียนเราไม่มีความสุข เราเฉยๆ และแบบ ต้องมาจำพวกประเภทของภาษีอะไรอีก ซึ่งเรารู้สึกว่ามันเริ่มไม่ใช่ทางของเราแล้วค่ะ  ถ้าถามว่าสมมุดครอบครัวให้เรียนบัญชีจนจบ แล้วจะสามารถทำงานด้านนี้ได้ไหม เราทำได้ค่ะ แค่เราไม่มีใจรักมันเฉยๆแค่นั้นเอง 
ตอนนี้ทำได้แค่เรียนไปเรื่อยๆ จนกว่าจะจบ เรามาค้นพบตัวเองว่าอยากเป็นอะไร ชอบอะไร
คือ เรามีความสุขเวลาสอนการบ้านน้องค่ะ 
เราอยากรู้ว่าถ้าเกิด จบ ปวช3 อยากเรียนครู ต่อ
มหาวิทยาลัยไหนได้บ้าง และคือต้องสอบเอาอย่างเดียวใช่ไหมคะ และได้ยินแถวบ้านว่า บางมหาวิทยาลัยก็สมัครเอาก็เข้าได้แล้ว แล้วถ้าสาขา ของคณะศึกษาศาสตร์ นิแต่ล่ะสาขา จะมีหลักสูตร ของสายสามัญมากน้อยแค่ไหนคะ
ใครพอรู้หรือยังไงก็บอกหน่อยนะคะ 
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ 🙏
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่