ลองสอนหมากล้อมให้คุณแม่วัย 76 ปี หัดเล่นดู

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
คุณแม่ไม่เคยจับหมากล้อมมาก่อนเลย 

ลูกจับแม่มาจับหมากล้อม 

ถึงคุณแม่บอกจะเคยเล่นหมากรุกไทย กับหมากฮอส แต่จริงๆแล้วท่านน่าจะแค่เล่นเป็นในระดับพอเดินได้นิดหน่อย

ให้มาเล่นหมากรุกไทยอีกที ผมว่าแกจำวิธีเดินคงไม่ได้แล้ว 

เพราะตลอดกว่าหลายสิบปีที่อยู่ด้วยกันมา ผมไม่เคยเห็นแกเล่นหมากรุกไทยเลย

ไม่ได้มีการสอนก่อนเล่นเลย แต่แม่เข้าใจได้ค่อนข้างเร็วเลยทีเดียว 

สรุปใช้เวลาประมาณ 15 นาที สอนให้จับกินและ เล่นให้เห็นว่า 1 กระดานจบเกมยังไง 

สังเกตตอนที่เริ่มสอนจะไม่ได้มีการตัดต่อเลย เป็นภาพตามเวลาจริงเลย ตัวผมเองรู้สึกทึ่งมาก กับแม่ที่เรียนรู้ได้อย่างค่อนข้างไว 

ถ้ามีเวลาผมจะลองสอนแม่เพิ่มเติมอีก ผมจำได้ว่าตอนที่เล่นหมากล้อม สมองผมคิดอะไรได้เร็วขึ้น สมาธิดีขึ้น ความจำดีขึ้น ผมเองก็อยากรู้เหมือนกันว่าจะช่วยคนอายุเยอะๆด้วยได้มั้ย? 

ท่านใดมีผู้สูงอายุที่บ้านลองสอนท่านเล่นดูบ้างก็ได้นะครับ อาจจะช่วยสร้างความสัมพันธ์ที่ดี ความสนุกในครอบครัว 

หมากล้อมไม่ต้องออกแรง ไม่ได้ขยับร่างกายเยอะ อาจจะเหมาะกับผู้สูงอายุท่านที่ชอบใช้ความคิด 

ปกติแม่ผมไม่ได้ชอบเล่นหมากกระดานนะครับ

ขอฝากคลิปนี้ไว้ด้วยนะครับ

ถ้าชอบกดไลค์กดติดตามให้ด้วยครับ จะได้ทำคลิปตอนต่อๆไปมาให้
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่