น้ำดอกอัญชัญสด เพื่อสุขภาพไม่ใส่น้ำตาลนะคะ

น้ำอัญชัญสูตรเราเองค่ะ ทำกินใส่ตู้เย็นไว้อาทิตย์เว้นอาทิตย์ค่ะ ไม่ได้กินตลอดค่ะ เราชอบไม่ใส่น้ำตาลค่ะ จะรักษาสุขภาพทั้งทีใส่น้ำตาลไปทำไมล่ะคะ เน๊าะ 

ส่วนประกอบ 

** ดอกอัญชัญ ประมาณ 20 ดอก 
**** น้ำเปล่า 1.5 - 2  ลิตร ( สองลิตรเผื่อทำน้ำแข็งแช่ฟรีเซอร์ด้วยค่ะ )
****** ใบเตย 5-6 ใบ หั่นเป็นท่อน 

น้ำที่ได้สามารถแบ่งไปทำน้ำแข็งไว้ในฟรีซเซอร์ได้นะคะ น้ำแข็งที่เราทำไมไ่ด้บีบมะนาวใส่ก่อนค่ะ เลยเป็นสีน้ำเงินเข้มเลย ตอนจะดื่มเราชอบบีบมะนาวเยอะ ๆ ค่ะ เราชอบเปรี้ยว ๆ สีม่วงสวย ๆ ดื่มแล้วชื่นใจ 

ใบเตยเราจะใส่เอาไว้ดับกลิ่นของดอกอัญชัญค่ะ ดื่มแล้วลื่นคอดีด้วยค่ะ เพราะเราเคยต้มดอกอัญชัญเพียว ๆ มันจะได้กลิ่นหืนของดอกอัญชัญมากไปค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่