[CR] หายเหม็นไหม? รีวิว ล้างเครื่องซักผ้าฝาหน้า โดยศูนย์บริการ LG

เพี้ยนสวัสดีทุกคน    ไม่เจอกันนาน 

ผมมีปัญหาเครื่องซักผ้าฝาหน้า ยี่ห้อ LG ของผม ใช้มา 5 ปี  ซักผ้าทีไรกลิ่นเหม็นอับๆ  ยิ่งถ้าอบแห้งนะ กลิ่นหยั่งกะกะปิ เพี้ยนแหวะ

เคยติดต่อไปที่ศูนย์เพื่อให้มาล้าง แต่เจอราคาเกือบ 2000 ก็จ๋อยไปที เพี้ยนเพลีย

เลยพยายามซื้อน้ำยาล้างเครื่องสารพัดยี่ห้อมาล้าง เอาคลอรีนใส่ก็เคย เบกิ้งโซดานี่อย่าเรียกใส่ ต้องเรียกสาดถึงจะถูกต้องกว่า

แต่กลิ่นหายแป๊บเดียว ก็เหม็นอีก เพี้ยนมองบน

ทำไปทำมาเสียตังเป็นพัน จะเรียกช่างนอกมา ก็กลัวแกะแล้วเครื่องพัง

รอบนี้เลยเอาวะ ต้องจัดแล้ว เลยโทรไปที่ศูนย์ LG 

บอกจัดมา ขอเบิ้มๆคือลือๆเลย ศูนย์บอกว่า 1700 นะคะ ....... กัดฟันตอบไปว่า #ครับ 

2 วันช่างติดต่อมา นัดวัน

..... เวลาผ่านไปไวเหมือนโกหก .....

พี่ช่างมาแล้วจ้า มา 2 คน  ช่างสุภาพดีครับ

ไม่รอช้า ลุยเลย

นี่เลยน้องเทาเหม็นของผมเอง

แกะได้มืออาชีพมาก

ไม่นาน ก็ถอดได้แล้ว ถือว่าชำนาญมาก ระหว่างถอดก็คอยอธิบายผมไปด้วย เพราะผมบอกขอรบกวนเยอะหน่อยนะ เพราะจะทำรีวิว

นี่ออกมาแล้ว ถังซัก

เปิดฝาออกมา แต้นแต่นนน เพี้ยนเย้

นี่เลย สภาพ ต้องบอกเลยว่า รู้สึกอาย เพราะมันสกปรก แต่พี่เค้าบอก ไม่ๆ บ้านพี่ยังโอเค เคยเจอบางเคส อะหือกว่านี้เยอะ 

แหมพี่ พูดเอาใจน่า ดูออก เพี้ยนขำหนักมาก

นี่ภายใน

แล้วก็เจอจุดปัญหาว่าทำไมเวลาอบแห้งถึงโคตรเหม็น นี่เลยเพราะท่อนี้ สกปรกเยอะมาก จนอุดตันเลย

อากาศไม่ระบายออกด้วย ดู เพี้ยนส่อง

พัดลมเป่าหมุนเวียนอากาศ ก็เขรอะ มาก

ในช่องใต้เครื่อง มีแผ่นกันยุงของลูก กับ เหรียญด้วย ฮ่าๆ ผุเลย

แกะเสร็จแล้ว ก็มาเริ่มล้างกันเลยยย เพี้ยนแว๊น

ฉีด ด้วยเครื่องฉีดน้ำแรงดันสูง กระจายยย

นี่เลย สกปรกเพียบบบ แหล่งสะสมเชื้อโรคทั้งนั้น ที่มาของความเหม็นกะปิ

นี่ตัวช่วย น้ำยาล้างห้องน้ำ ฮ่าๆ (ฉะนั้นเวลาเค้าล้างเสร็จ ควรล้างเครื่องซักผ้า อีกหลายครั้งหน่อยนะก่อนซักจริง)

ถังซัก ก็ฉีดดดด

ท่อระบายก็สกปรกไม่เบานะ เค้าล้างให้หมด

เมื่อล้างดีแล้ว เค้าก็เป่าแห้ง ทุกชิ้นส่วน

นี่เสร็จแล้ว สะใจว่ะเฮ้ยยยย เงาวิ้ง

นี่เทียบให้ดู

ชิ้นส่วนอื่นๆ ก็สะอาดดี

ตรงขอบยางนี่คราบฝังแน่น เลยมีคราบอยู่ (ตัดคะแนน ฮ่าๆ)

พัดลม กับ ก้นถัง สะอาดดี แต่ยังมีคราบตะกรันอยู่ เค้าบอกไม่ออก จริงๆ ถ้าขูดน่าจะออก แต่เค้ากลัวอะไหล่พังมั้ง ก็โอเค (แต่ตัดคะแนนอีกจุด ฮ่าๆ)

จากนั้นประกอบกลับเลยจ้าา

นี่ Direct Drive ของ LG เคยเห็นเปล่า

เสร็จแล้ว เม่าบัลเล่ต์

ก็ลองเทสดูเลยจ้าว่ารั่วไหม โอเคปกติดี ตรวจดูไม่มีน๊อตเกิน ใช้ได้ ฮ่าๆๆ

จากนั้นเทส ซัก และ อบดู ใช้ได้ กลิ่นดีขึ้นเลย เพี้ยนลาเวนเดอร์

ค่าเสียหาย รวม Vat

ก่อนช่างกลับ ผมเลยขอให้ช่วยแนะนำวิธีดูแล เครื่องซักผ้า ให้เหม็นช้าๆหน่อย

เค้าก็แนะนำดังนี้ครับ

1. ช่องใส่น้ำยาซักผ้า ควรถอดล้างทุก 1 สัปดาห์  และ หลังซักทุกครั้ง ควรเปิดทิ้งไว้ให้ระบายความชื้น

2. ขอบยางหลังซักเสร็จทุกครั้ง ให้นำผ้ามาเช็ดทำความสะอาดให้แห้ง

3. ปล่อยน้ำจุกสีดำนี่สัปดาห์ละครั้ง และ ไขช่องเก็บขยะออกมาทิ้งด้วย

4. หลังจากซักผ้าเสร็จ ให้เปิดฝาเครื่องซักผ้าแง้มๆไว้ เพื่อให้ระบายอากาศ

ประมาณนี้เลย โห เขียนยาวขนาดนี้ LG ส่งเครื่องใหม่มาให้ใช้เลยเถอะ ฮ่าๆ

ก็โดยรวมถือว่าดีเลยนะครับ เจ็บแต่จบ ราคาสูงหน่อย แต่เมื่อเทียบกับสุขภาพคนในครอบครัวก็ถือว่าคุ้มค่า #สมาคมคนรักครอบครัว ฮ่าๆ

ก็ถ้าชอบรีวิวนี้ อย่าลืมกดโหวด ++++ ให้ด้วยนะครับ

ถ้าเจออะไรดีๆ จะนำมาเล่าให้ฟังใหม่ หรือใครมีอะไรให้รีวิวก็บอกมาได้

เพี้ยนขอบคุณที่ติดตามชมครับ บายยยยยย
ชื่อสินค้า:   LG
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่