แฟนไม่ยอมไปสู่ขอสักที ทำไงดีค่ะ ?

สวัสดีคะ
วันนี้มีเรื่องกลุ้มใจจะมาปรึกษาเพื่อนๆพี่ๆชาวพันทิป เนื่องจากเรากับแฟนคบหากันมาได้ประมาณ 2 ปี ช่วงที่คบกันได้ 1ปีแรก เรามีเหตุจำเป็นต้องกลับบ้านต่างจังหวัด(ภาคอีสาน) แฟนก็อาสาพากลับคะ ซึ่งก่อนจะกลับเราก็คุยกับแฟนแล้วว่า ถ้ากลับด้วยกันผู้ใหญ่จะเข้าใจว่าเราอยู่ด้วยกันแล้วนะ ซึ่งหมายถึงว่าแฟนอาจจะต้องไปสู่ขอ แฟนเค้าก็โอเคไม่ได้มีปัญหาอะไร (เรากับแฟนยังไม่ได้อยู่ด้วยกันนะคะ) ไปครั้งแรกก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรคะ เพราะทางผู้ใหญ่ก็คิดแค่ว่าเค้ามาเที่ยวบ้านเรา จนต้องกลับมาบ้านอีกรอบ2 ทางผู้ใหญ่เลยเรียกไปคุยคะ คนที่ไปคุยกับแฟนเราก็มีศักเป็นย่าห่างๆ ประมาณว่า ก็มาบ้าน2รอบแล้วเนาะ ถ้ารักกันก็อยากให้ผู้ใหญ่มาคุยกัน มาหมั้นหมายเอาไว้ พร้อมแล้วค่อยมาแต่ง... ประมาณนี้ค่ะ ซึ่งแฟนเราก็ตกลงเดี๋ยวจะให้ผู้ใหญ่ฝั่งแฟนมาคุยไว้ แต่ติดช่วงโควิด เลยต้องเลื่อนออกไปก่อน ซึ่งตอนนี้เหตุการณ์ก็เกือบปกติแล้ว ทางบ้านก็ถามว่าเมื่อไหร่แฟนจะให้ผู้ใหญ่มาคุยกันสักที  มีมากมีน้อยก็ให้มาคุยกันก่อน เคยคุยเรื่องนี้กับแฟนไป2รอบแล้วคะ เค้าก็ยังเฉย แล้วก็พูดประมาณว่า ยังไม่มีตังค์ และไม่มีท่าทีกระตือรือร้นเลย กลับกลายเป็นเราที่ต้องมาเครียดแทน อมยิ้ม14 โดนทางบ้านถามอยู่ตลอด ทางบ้านก็ไม่ได้ที่จะให้ไปวางเงินเลยทันทีนะคะ เพียงแค่ต้องการให้ผู้ใหญ่ทางแฟนมาคุยก่อน ต้องการแค่นี้ค่ะ เราก็พยายามเข้าใจแฟนนะ แล้วก็เห็นใจพ่อกับแม่ด้วย

จะต้องทำยังไงดีค่ะ ? บางทีพูดเรื่องนี้กับเค้าก็กลายเป็นสถานการณ์ตึงเครียดไปเลย ตอนนี้ทางบ้านบอกว่าให้เวลาถึงเดือน ก.พ.64 ถ้าเค้าไม่มาก็แสดงว่าเค้าไม่พยามยามที่จะมีเราในชีวิต ที่เหลือก็แต่แล้วเราจะตัดสินใจว่าจะไปต่อหรือพอแค่นี้ เพราะแค่ให้ผู้ใหญ่ไปคุยกันก่อน ยังไม่ได้ให้มาแต่ง  จะหาทางออกเรื่องนี้ยังไงดี เครียดมากค่ะ

แสดงความคิดเห็น
Preview