ขอคำแนะนำเลือกซื้อ บ้านหลังแรกหน่อยนะคะ

สวัสดีค่ะทุกท่าน

รบกวนขอคำแนะนำทุกท่าน หรือผู้ที่อยู่ในระแวกใกล้เคียงโครงการต่างๆ
ช่วยแนะนำบ้านหลังแรก และจะเป็นเรือนหอของเราด้วยค่ะ  งบที่ตั้งไว้ไม่อยากเกิน 4.5 ล้านค่ะ
ส่วนตัวเราทำงานอยู่แถวเพลินจิต แฟนทำงานแถวสีลม
ชีวิตปัจจุบันแฟนขับรถไปทำงาน บ้านอยู่แถวบางกะปิ ออกจากบ้านเช้ามาก แฟนชินแล้ว (ใช้เวลาเดินทางประมาณ 1.30 ชม) 
แต่ตัวเราเองอยู่คอนโดติด BTS เอราวัณ เพราะเน้นสะดวก ไม่ชอบรถติด ออกช้าได้ สบายๆ (เดินทางประมาณ 40 นาที)

แต่ตอนนี้มีแพลนจะแต่งงานปีหน้า เลยเริ่มตระเวณหาบ้านที่เหมาะกับเรา2 คน (แฟนไม่ชอบคอนโด ชอบอยู่บ้านมากกว่าค่ะ)
แฟนขับรถไปทำงานอยู่แล้ว แต่เราไม่อยากขับรถเลย (แต่มีรถนะคะ) เลยมองหาบ้านที่มีการขนส่งสะดวก ง่ายๆ  มีรถเมลล์หรือรถตู้ ที่ทดแทน BTS ของเราได้  อาหารการกินพอมีใกล้ๆโครงการ หรือตลาด เพราะเรายังทำอาหารไม่เป็นค่ะ เลือกมาดังนี้ค่ะ

1. Indy บางนา รามคำแหง2 ไปดูมาแล้ว ชอบมากทุกอย่าง ติดเรื่องราคา ที่ได้บ้านไซส์เล็กสุด แต่มีพื้นที่สวน ราคาเกือบ 5 ล้าน ซึ่งเราไม่มีเวลาจัดสวนหรือปลูกผักแน่นอนค่ะ เลยรู้สึกว่าแพงเกินไป  *ถ้าเป็นที่นี้เรามองว่าน่าจะมีรถตู้ไปเพลินจิต หรือนั่งรถเมลล์ไป bts อุดมสุขได้

2. บ้านกลางเมือง สวนหลวง / บ้านกลางเมือง บางนา-วงแหวน ทั้ง 2 ที่คล้ายๆกัน แต่บางนาวงแหวน โครงการใหม่กว่าราคาสูงกว่านิดนึง แต่ก็ไกลออกมา ไม่รู้ว่าจะหารถมาทำงานยากไหมค่ะ

3. Casa city ดอนเมือง-สรงประภา เห็นว่ารถไฟฟ้าสีแดงใกล้เสร็จแล้ว และใกล้ทางด่วน2 สาย แต่ไม่รู้ช่วงเช้ารถติดมากแค่ไหนค่ะ และค่าทางด่วนแพงมากไหมคะ ไม่เคยขึ้นทางนั้นเลย

4. Britania สายไหม ใกล้เคียงกับ Casa city แต่ดูในแผนที่แล้วรู้สึกไกลกว่ามาก แต่พี่ที่ทำงานบอก bts คูคตถึงแล้ว น่าจะสะดวกเรา แต่ถ้าขับรถมีใครพอทราบบ้างไหมคะ

5. Q District แถวสุขสวัสดิ์-พระราม3 ระยะทางใน google ไม่ไกลมาก แต่ไม่ใกล้ bts เลย และเข้าซอยลึกอีก รถน่าจะติดมากไหมคะ 

หรือท่านไหนมีโครงการที่น่าสนใจ แนะนำได้เลยนะคะ หาบ้านยากมากกว่าคอนโดเยอะเลยค่ะสมัยนี้  ไหนจะต้องหาผู้รับเหมามาต่อเติมอีก แค่เริ่มต้นก็ไม่รู้จะไปทางไหนแล้วค่ะ

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยอ่านเรื่องยาวๆ ล่วงหน้านะคะ
ไม่รู้จะไปปรึกษาใครเลย เพื่อนส่วนมากอยู่รังสิต ซึ่งเราคิดว่าไกลไปมากเลยค่ะ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่